วิธีตรวจสอบปากกา Mont Blanc ของจริงหรือของปลอมลองแวะมาดูกันนะค๊า
โดย SuperZiGAR
SuperZiGAR

กระทู้นี้เป็นการเปรียบเทียบปากกาMont Blanc ของแท้กับของปลอม
โดยการดูจากรายละเอียดภายนอกซึ่งสามารถเห็นถึงความแตกต่างได้อย่างชัดเจน
หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

เนื่องจากว่าของปลอมที่ซีนได้มา ไม่ตรงกับของแท้รุ่นที่ซีนมี
ซีนจึงไม่สามารถเปรียบเทียบภายในได้
แต่ไม่ใช่ปัญหาค๊า ลองดูกันเอาเองนะค๊า

นี้คือภาพของๆแท้ที่ซีนใช้อยู่นะค๊า

ต่อมาเป็นการเปรียบเทียบโดยซีนเอาด้ามที่เป็นทองคำขาวมาขั้นตรงกลาง

สังเกตุได้ว่าของปลอมทำเส้นรอบวงใหญ่กว่าของแท้

ดูจากภาพได้เลยนะค๊า ของแท้จะชัดเจน เงาวับเลย

ของปลอมจะไม่ชัด และสีจะไม่เหมือน ที่สำคัญเก่าแล้วเป็นสนิมด้วย
ในขณะที่ของแท้เก่าแล้วก็ยังเงางามวาววับ

ของปลอมตรงปลอกด้ามด้านในจะเป็นแบบในภาพนะค๊า

มาดูจุดต่อไปกันดีกว่า ของปลอมจะเป็นเหลี่ยมๆ เป็นสนิมไม่เงาไม่วาว

ของแท้จะมนๆเงาๆวาววับ สวยแตกต่างจากของปลอมอย่างเห็นได้ชัด

ของแท้จะสลักแบบบางๆอะค๊า

สังเกตุได้เลยว่าของปลอมเกือบทุกสิ่งอย่างชอบร้อนตัวกลัวคนไม่เห็น
มันจะทำป้ายยี่ห้อใหญ่ๆ โลโก้ชัดๆใหญ่ๆ
ของ Mont Blanc ก็เช่นเดียวกันค๊า
สลักซะ งานแย่มากๆเลย

ของแท้เส้นจะใหญ่กว่าของปลอม และของแท้ดูดีมีสง่าราศีกว่าเยอะเลยค๊า

PS*
: ซีนอธิบายไม่เก่งเน้นถ่ายรูปให้เห็นภาพชัดเจน
หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับทุกคนไม่มากก็น้อยนะค๊า

THX SBN :cool:

THE END...

POPPINN
ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีดีจ้าคุณซีนคนสว
พอมีรูปมาเทียบกันจะๆแบบนี้เห็นข้อแตกต่างได้ชัดเจนเลยค่ะ
แต่ถ้าไม่เคยมีของจริงอยู่ในมือ ...
สงสัยงานนี้ได้หลงมัวเมาไปกับน้อง Mont blanc ปลอมไปอีกนานเลยค่าา ฮี่ๆ :*
ogazzang
ชัดเจนค่ะ ถ้าดูรายละเอียดที่น้องซีน ถ่ายมา ไม่โดนหลอกเเน่ๆ

Ps เล็บสวยจังเห็นเเล้วอยากทำบ้างเลย^^
แม่ลูกสอง ก็สวยได้
เห็นกันจะๆ เลย ชัดเจนค่ะน้องซีน ^^
จะบอกว่าเคยเห็นของปลอมขายกันเกลื่อนตอนไปเที่ยวจีน จับๆ ดูมันก็เป็นอย่างที่น้องซีนว่า งานมันไม่เนี้ยบ ทองก็ไม่ค่อยเงา ถ้าได้จับหรือดูใกล้ๆ ก็พอรู้ได้ค่ะ
INOUE
ของแ้ท้กับของปลอม อันที่จริงมันก็ต่างกันเยอะนะคะ เรื่องรายละเอียดในการผลิต สังเกตได้ชัดเจนเลยค่ะ
PO
ขอบคุณมากค่า
รีวิวมีประโยชน์มากๆ
พอเอาของจริงปลอมมาเทียบแบบนี้ก็เห็นได้ชัดเลย
แต่ถ้าไม่เอามาเทียบอาจจะจำไม่ได้ว่าต้องสังเกตอะไรบ้าง

ขอบคุณที่สละเวลาเขียนรีวิวมีประโยชน์แบบนี้นะคะ ^^
bandeeja
ได้ความรู้นะจ้ะสาวซีน ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้า^^
LitaZiaMartini
มีสิ่งสวยๆงามมาให้เราดูกันเรื่อยๆเลยนะคะ อย่างว่าแล่ะเนอะบางทีของที่ดูดีอาจจะไม่ใช่ของจริงก็ได้แหะ
love_neo
ตามมาชมจ้า ได้ความรู้ดีนะคะ ว่าไปแล้ว ถ้าไม่่ได้เปรียบเทียบกันมองผิวเผิน หรือคนไม่รู้ก็คงคิดว่าเป็นของแท้แน่แน่เลย ขอบคุณมากๆเลยจ้าสำหรับรีวิวนี้ ไว้จะลองไปสังเกตดูจ้า ได้ความรู้แล้วต้องนำไปปฏิบัติเนอะ ^^
plenarak
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค๊า
jajao
ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ
Dom
ต่างกันมากจริงจริงค่ะ 'ของจริงดูมีสง่าราศีกว่าเยอะ' เห็นด้วยค่ะ ฮ่าๆ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3