***ระวัง!!! CHANEL Sunglasses ของปลอมระบาดหนัก*** เตือนภัย...วิธีการดูแว่นชาแนลของจริงและของปลอม สามารถใช้หลักการเดียวกันตรวจสอบได้ทุกรุ่นค่ะ***
โดย Zulee
Zulee
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ SBN

ซู่หลีเป็นแม่ค้าคนนึ่งใน SBN ที่ขาย CHANEL SUNGLASSES และมีลูกค้าเอาแว่นชาแนลที่ซื้อมาจากแม่ค้าคนนึงใน SBN แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นของจริงหรือของปลอม ลูกค้าเลยนำมาให้ซู่หลีช่วยดูให้ค่ะ ซึ่งสรุปได้เลยว่าเป็นของปลอมค่ะ ซู่หลีจะใช้หลักของตัวอักษรเป็นหลักค่ะ เพราะสินค้า Hi-End ทุกแบรนด์จะให้ความสำคัญกับเรื่องโลโก้และ Font เป็นที่สุด ไม่ว่าตัวอักษรที่เล็กเท่าที่อยู่บนขาแว่น หรือใหญ่เท่าแผ่นป้ายโฆษณา คำว่า CHANEL จะต้องเหมือนกันไม่ผิดเพี้ยน ในเรื่องของ Font และสัดส่วนของตัวอักษรทุกตัว

แว่นตาชาแนลที่นำมาใช้ในการเตือนภัยครั้งนี้ เป็นคนละรุ่นกันนะคะ ***วิธีการดูที่ตัวอีกษร E สามารถใช้ได้กับทุกรุ่นที่ผลิตขึ้นตั้งแต่ปี 2009 เป็นต้นไปค่ะ รุ่นเก่าๆ ก็จะมีความแตกต่างกันไปค่ะ เพราะ CHANEL รุ่นเก่าจะมีเทคโนโลยีในการผลิตที่ต่างกันออกไปค่ะ ซึ่ง CHANEL จะพัฒนาวิธีการผลิตอยู่เสมอๆ จนตัวอักษร E มีลักษณะที่เหมือนกันหมดได้ในทุกจุดที่มีคำว่า CHANEL ค่ะ***

ของจริง เป็น CHANEL CH5141h เป็นของพี่สะใภ้ที่ซื้อจากซู่หลีไปเองค่ะ เลยมีร่องรอยการใช้งานที่ขาแว่นค่ะ แต่ยังชัดเจนเพียงพอในการนำมาเปรียบเทียบค่ะ
ของปลอม เป็น CHANEL CH5113 เป็นของลูกค้าที่เอามาให้ซู่หลีตรวจดูค่ะ ซู่หลีเลยเอากลับบ้านมาตรวจเช็คให้แน่ใจก่อน แล้วค่อยโทรไปบอกว่าจริงหรือปลอมค่ะ

-----------------------------------

-----------------------------------

***จุดสังเกตที่สำคัญที่สุด คือตัวอักษร E ค่ะ ของจริงขาล่างจะยาวสุด ขาบนจะสั้นกว่าขาล่างสุด และขาตรงกลางจะต้องสั้นกว่าขาบนและล่าง ดังนั้นขาตรงกลางจะเป็นขาที่สั้นที่สุดค่ะ

หลังจากที่ซู่หลีแจ้งไปที่ลูกค้า ลูกค้าก็โทรหาคนที่ขายแว่นปลอมให้ค่ะ คนขายได้ขอโทษและอ้างว่าไม่รู้มาก่อนว่าเป็นของปลอม เค้าซื้อมาจากคนอื่นประมาณ 4,xxx บาท แต่ยังโชคดีที่ลูกค้าของซู่หลีได้รับเงินคืนผ่านทางโอนเงินครบทุกบาททุกสตางค์หลังจากที่โทรไปแจ้งแม่ค้าคนนั้นภายใน 24 ชม.ค่ะ แต่คนขายยังลอยนวลค่ะ เพราะลูกค้าซู่หลีเค้าเมมเบอร์โทรศัพท์ของแม่ค้าคนนั้นไว้ แต่จำชื่อ ACCOUNT ที่ใช้ใน SBN ไม่ได้ค่ะ แล้วแม่ค้าเค้าก็ไม่ยอมบอกชื่อ ACCOUNT ลูกค้าซู่หลีเห็นว่าโอนเงินคืนครบ ก็ไม่อยากเอาเรื่องเอาราวอะไรค่ะ แต่ก็ถามคนขายว่าจะให้ส่งคืนยังไง แม่ค้าคนนั้นบอกว่าถ้าผ่านไปแถวบ้านของลูกค้าท่านนี้ เค้าจะแวะไปเอาสินค้าคืนเอง แว่นตาอันนี้ก็เลยยังอยู่ที่ซู่หลีค่ะ เลยพอดีได้นำเรื่องนี้มาแบ่งปันกันค่ะ UPDATED on 12 APR 2011-->ลูกค้าส่งอีเมลล์ที่อยู่ของลูกค้ามาให้ซู่หลีแล้วค่ะ ลูกค้าบอกว่าคนขายจะมาเอาไปคืนให้กับคนที่เค้าซื้อมา แม่ค้าเค้าบอกว่าเค้าซื้อมาจากหลังการบินไทยค่ะ

***สุดท้ายนี้ซู่หลีหวังว่า Forum นี้จะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆ ในการเลือกซื้อสินค้า ถ้ามีคำถามเพิ่มเติม ติดต่อซู่หลีทาง PM ได้เลยค่ะ ส่วนถ้าเพื่อนๆ ท่านใดสามารถเพิ่มเติมเนื้อหา เพื่อให้ Forum นี้มีความสมบูรณ์ยิ่งขึ้น สามารถเพิ่มเติมได้เลยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ พวกเราต้องช่วยกันรักษา SBN แห่งนี้ให้เป็น Authentic ตลอดไปนะค๊าๆๆๆ

ขอขอบคุณ SBN มากๆค่ะ
ซู่หลี
www.pilatesbyzulee.com
madlyfish
เรียนคุณซู่หลี

ได้อ่านบทความแล้ว เป็นวิธีดูที่เป็นประโยชน์มาเลยค่ะ

เราเป็นอีกคนนึงค่ะ ที่ดูไม่เป็น ศึกษามาตั้งแต่กระทู้คุณแอน จนถึงกระทู้คุณซู่หลีค่ะ

ได้ทราบรายละเอียดอะไรๆ อีกเยอะเลยค่ะ

และอยากจะรบกวนคุณซู่หลี ช่วยไขข้อสงสัยเรื่อง

ข้อความที่พิมพ์ที่ขาแว่น ด้านขวา ค่ะ MADE IN ITALY B CE

เป็นไปได้ไหมคะ ตรงตัวอักษร B จะสามารถเปลี่ยนเป็นตัว C ได้

หรือรบกวนคุณซู่หลีที่ลิงค์นี้ค่ะ
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=1494400

ขอบคุณคุณซู่หลีอีกครั้งค่ะ

รัตน์กาญจน์
SuperZiGAR
คุณซู่หลี อธิบายได้ชัดเจนมากค๊า
ขอบคุณจริงๆ
lucky-me
ขอบคุณคุณซูหลีมากค่ะ ขออนุญาตแนะนำนะคะ ลองsearch เบอร์คนขายดูดีมั๊ยคะ ว่า log in อะไร เผื่อว่าของชิ้นอื่นที่ขายเค้าเป็นของจริงหมด ก้ออาจจะแปลว่าเค้าพลาดโดนหลอกมาเหมือนกัน แต่ถ้าเค้ามีหลายกระทู้แล้วมีของปลอมปนด้วยเสมอๆ เราคงต้องหาวิธีจัดการเพราะเค้าาจจะเข้ามาเนียนๆขายของปลอมให้เพื่อนๆีก้อได้

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ (เห้นกระทู้รีบไปหยิบกล่องแว่นมาดูเลย หุ หุ :-)
kim-juu
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆ นะคะ
Zulee
สวัสดีเพื่อนๆ SBN กันอีกครั้งนะคะ

เนื่องจากซู่หลีพยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับตัวอักษร C และ B ให้คุณ Madlyfish อยู่ค่ะ เลยเข้าไปในเว็บไซด์ที่ขายสินค้า Brandname ของต่างประเทศดู ก็ดันไปเจอคนขายที่ขายของปลอมหลายคนเลยค่ะ ซึ่งคนขายอ้างว่าเป็นของจริงแล้วเอามาให้ลูกค้าที่สนใจ BIZ ราคาค่ะ แต่ซู่หลีเอารูปมาให้ดูได้แค่คนเดียวค่ะ เพราะคนอื่นเค้ามีระบบห้าม COPY รูปกันไว้ค่ะ เลยยังไม่ทันได้เรื่องเกี่ยวกับตัวอักษร C หรือ B ก็อดไม่ได้ที่จะต้องเอารูปของปลอมพวกนี้มาให้เพื่อนๆ ดูกันก่อนค่ะ เพราะยอมรับเลยว่าของปลอมมันระบาดหนักจริงๆค่ะ ระบาดไปทั่วโลกเลยค่ะ ขนาดเว็บไซด์ต่างประเทศที่ซู่หลีเข้าไปเช็คดูอันนี้ เค้าใช้ระบบ PAYPAL มาช่วยแก้ปัญหาเรื่องสินค้าที่ไม่ตรงกับที่คนขายกล่าวอ้าง ผู้ซื้อสามารถขอเงิน Refund คืนได้ในระยะเวลาที่ทาง PAYPAL กำหนดไว้ค่ะ แต่ก็ยังแก้ปัญหาเรื่องนี้ไม่ได้ซักที ซึ่งเราก็ไม่รู้ว่าคนขายอาจจะทราบหรือเปล่าว่าเป็นของปลอม เพราะถ้าทราบก็ไม่น่าถ่ายซะละเอียดขนาดนี้ หรือถ้ารู้ว่าปลอม คนขายเองก็ดูไม่เป็น ส่วนผู้ซื้อที่ดูไม่เป็น ถึงจะมีระบบ PAYPAL ก็คงไม่ช่วยอะไรค่ะ เพราะของปลอมสมัยนี้ทำได้เนี๊ยบมากๆ ทั้งในเรื่องของคุณภาพของแว่น การยิงเลเซอร์ที่เลนส์ และการแสตมป์ตัวอักษรที่ขาแว่นที่ดูสะอาดและชัดเจน ผู้ซื้อที่ไม่ทราบความแตกต่างระหว่างของจริงกับของปลอมก็คงเชื่อว่าเป็นของจริงค่ะ

ขาโบว์เป็น Collection ปี 2010 ค่ะ

ตำแหน่งที่ 1 Care Paper ขาสามขาของตัว E เท่ากันเลยค่ะ ปลอมค่ะ!!!
ตำแหน่งที่ 2 การันตีการ์ดขาสามขาของตัว E เท่ากันอีกค่ะ ปลอมค่ะ!!!
ตำแหน่งที่ 3 และ 4 คำว่า CHANEL ที่เลนส์ทั้งสองข้างชัดมากค่ะ ปลอมค่ะ!!!
***ของจริงนี่ต้องซูมแล้วซูมอีก ถ่ายแล้วถ่ายอีกกว่าจะเห็นคำว่า CHANEL ชัดๆได้ ลองดูจากรูปข้างล่างนะคะ เป็นรูปที่ถ่ายจากแว่นชาแนลของจริงค่ะ จะเห็นว่ามองไม่เห็นคำว่า CHANEL ที่มุมทั้งสองของเลนส์เลย ถ้าเวลาซู่หลีต้องการถ่ายคำว่าชาแนลตรงเลนส์เนี่ย ซู่หลีต้องใช้แสงช่วยโดยหันให้ถูกมุมให้แสงช่วย ถึงจะถ่ายได้ค่ะ***

รูปภาพจากสินค้าที่ซู่หลีถ่ายแล้วเอาลงขายใน SBN ค่ะ

***Collection ปี 2009 ค่ะ จะเห็นได้เลยว่าต้องใช้แสงกระทบ มุมกล้องช่วยสุดๆ ไม่งั้นไม่เห็นค่ะ***

ขอขอบคุณ SBN สำหรับพื้นที่ดีๆ แบบนี้ และขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาในกระทู้และให้กำลังใจกันมากๆ เลยนะคะ ถ้า Zulee มีอะไรเพิ่มเติมจะเอามาอัพเดทให้เพื่อนๆได้ทราบกันอีกนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งค่าๆๆๆๆ ^^
Zulee
ขอบคุณ คุณ Kim-Juu สำหรับคำแนะนำดีๆ มากเลยค่ะ จะลองบอกลูกค้าดูนะคะ แต่ไม่รู้ว่าลูกค้าจะให้เบอร์หรือเปล่าค่ะ เพราะลูกค้าเค้าไม่อยากเอาเรื่องกับน้องคนที่ขายให้เค้าอ่ะค่ะ เพราะลูกค้าเค้าบอกว่าคนขายเค้าก็ขอโทษพร้อมคืนเงินครบแล้วค่ะ

แต่ถ้าซู่หลีได้เบอร์มาจะลอง Search ดูนะคะ ^^ ขอบคุณค่ะ
madlyfish
สวัสดีค่ะ คุณซู่หลี
ได้ทำการถ่ายภาพมาเพิ่มแล้วนะคะ ถ่ายรูปไม่เก่งค่ะ :)
ขาแว่นด้านขวา

ขาแว่นด้านซ้าย

ได้ชัดสุดแค่นี้ค่ะ

โค้ดเลนส์ด้านขวา

สัญลักษณ์ chanal ที่เลนส์ ซ้ายและขวา ได้ชัดสุดแค่นี้ค่ะ ถ่ายยากมากๆ

Zulee
วิธีการดูที่ตัว E สามารถใช้ได้กับทุกรุ่นที่ผลิตขึ้นตั้งแต่ปลายปี 2009 เป็นต้นไปค่ะ รุ่นมุกนี่อยู่ใน Colletion ปีที่แล้ว ก็ใช้วิธีการดูตัว E ได้ ซึ่งที่ดูมาจากรูปที่ถ่ายให้ ค่อนข้างมั่นใจว่าแท้ค่ะ แต่เดี๋ยวขอเช็คกับเพื่อนทางอิตาลี่ที่อยู่ในวงการแว่นแฟชั่นมานานอีกที แล้วจะแจ้งให้ทราบนะคะ
maxiam
กำลังมองหาแว่นใหม่พอดีเลยค่ะ ขอบคุณความรู้ดีๆนี้นะค่ะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3