วันนี้ชวนเพื่อนๆมารู้จักคำเรียกประเภทกระเป๋าแบบต่างๆกันค่ะ
โดย chutinatp
chutinatp
เพื่อนๆเคยไหมคะ ที่ไม่รู้ว่ากระเป๋าที่เราใช้อยู่นั้นเป็นแบบไหน เรียกว่าอะไร พอดีได้ไปอ่านเจอจากในเว็บไซต์ต่างประเทศอันหนึ่งมา เห็นว่ามีข้อมูลที่น่าสนใจ เลยนำมาแบ่งปันกันค่ะ

อย่างที่เราทราบกันดีว่าในทุกวันนี้กระเป๋าได้ถูกออกแบบมาอย่างมากมายหลากหลายแบบ เหล่าแฟชั่นนิสต้าและดีไซน์เนอร์ทั้งหลายจึงได้ช่วยกันระดมความคิด หาคำเรียกกระเป๋าแบบต่างๆเพื่อให้เกิดความเข้าใจตรงกัน โดยจำแนกออกเป็นหมวดหมู่ตามรูปทรงและคุณลักษณะเฉพาะของกระเป๋านั้นๆ ถ้าพร้อมแล้วมาเริ่มกันเลยนะคะ :D

ประเภทที่ 1: Backpack

รูปแบบการใช้งานเหมาะสำหรับเพื่อสะพายไว้ที่หลัง จุดเด่นของกระเป๋าคือมีสาย 2 สายไว้สำหรับสะพายที่บ่าทั้ง 2 ข้าง บางครั้งเราอาจได้พบคำเหล่านี้ใช้เรียกกระเป๋าชนิดนี้เช่นกัน Rucksack, Knapsack, Packsack, Pack หรือ Bergen ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Gucci Large Backpack

ประเภทที่ 2: Baguette

รูปทรงกระเป๋าเป็นทรงยาวเหมือนขนมปังฝรั่งเศส คือ ตัวกระเป๋ามักจะมีความยาวมากกว่าความสูง ส่วนใหญ่จะพบในกระเป๋าขนาดเล็ก-กลาง ตัวอย่างที่เรารู้จักกันก็จะเป็น Fendi 10th Anniversary Baguette

ประเภทที่ 3: Bowler Bag หรือ Bowling Bag

กระเป๋าเป็นทรงครึ่งวงรี เหมือนเป็นกระเป๋าใส่ลูกโบว์ลิ่ง ส่วนหูกระเป๋ามักจะทำจากสายหนังที่มีความแข็งแรง-ทนทาน ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Miu Miu Bi-Color Bowling Bag

ประเภทที่ 4: Box Bag

รูปทรงเหมือนกล่องทั่วไป มีทั้งแบบเหลี่ยมและกลม ตัวกระเป๋ามีเนื้อแข็ง ส่วนใหญ่ดีไซน์มาสำหรับกระเป๋าขนาดเล็ก-กลาง ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Kenzo Candy Box

ประเภทที่ 5: Briefcase

มีลักษณะเป็นทรงแบนฐานแคบเหมือนกล่อง จุดประสงค์เพื่อใส่เอกสาร ปกติกระเป๋าสไตล์นี้จะดีไซน์ออกมาสำหรับให้ถือ แต่ก็อาจจะมีบางแบบที่ดีไซน์ให้มีสายสำหรับสะพายบ่าเพิ่มขึ้น เพื่อทำให้สะดวกมากขึ้น ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น LV Laguito

ประเภทที่ 6: Bucket Bag

ลักษณะรูปทรงเหมือนถัง อาจมีหูหิ้ว, ที่จับหรือที่ถือ 1 เส้น บางครั้งอาจมีการผสมผสานโดยการนำเอา Tote Bag เข้ามาร่วมตกแต่งด้วย ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Versace Thriller Bucket Bag

ประเภทที่ 7: Change Purse

กระเป๋าใส่เงินขนาดเล็ก ที่บางครั้งก็อาจรวมถึงกระเป๋าสตางค์ที่มีช่องเก็บเศษเหรียญเงินทอนต่างๆ ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Gucci Small Pig Coin Purse

ประเภทที่ 8: Clutch Bag

กระเป๋าถือขนาดเล็กที่ไม่มีสายหรือที่จับ รูปทรงส่วนใหญ่จะมีความกว้างมากกว่าความสูง และมักมีที่เปิด-ปิดอยู่ด้านบนของกระเป๋า สไตล์ออกแบบมาเพื่อให้สามารถใช้ได้ทั้งเวลากลางวัน-กลางคืน รวมไปถึงในโอกาสงานปาร์ตี้ด้วย โดยส่วนมากมักจะถูกหนีบไว้ใต้รักแร้หรือถือธรรมดาปกติ ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Gucci Marrakech Clutch

ประเภทที่ 9: Cosmetic Case Bag

มีลักษณะคล้ายๆเหมือนเป็นกระเป๋าเดินทางขนาดเล็ก รูปทรงก็มักจะคล้ายๆกับ Box Bag ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Juicy Couture Vanity Make-up Bag

ประเภทที่ 10: Demi Handbag

กระเป๋าถือที่มีหูหิ้วหรือสายสะพายอยู่ด้านบน โดยที่สายสะพายหรือหูหิ้วมีความยาวพอที่จะใช้คล้องไหล่ได้ แต่ก็จะไม่ยาวเท่ากับแบบ Handbag ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Jimmy Choo Alex Gloss python handbag

ประเภทที่ 11: Doctor’s Bag

บางครั้งอาจเรียกว่า Gladstone Bag ถูกดีไซน์มาให้เหมือนกระเป๋าของหมอ มีลักษณะรูปทรงเป็นแบบสามเหลี่ยม ปกติกระเป๋าสไตล์นี้จะมีหูจับสั้นๆ 1-2 อัน ไว้สำหรับถือ ส่วนใหญ่ถูกออกแบบมาให้มีที่เปิดกระเป๋าอยู่ด้านบน เพื่อให้ง่ายต่อการใส่-หาของในกระเป๋า และช่วยให้มีพื้นที่ใส่ของได้เยอะมากขึ้นด้วย ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Chloe Silverado Doctor Bag

ประเภทที่ 12: Drawstring Bag

กระเป๋าที่มีที่เปิด-ปิดอยู่ด้านบน และเปิด-ปิดด้วยวิธีการรูดและคลายสายรัด ตัวอย่างที่เห็นได้ คือ Marc by Marc Jacobs Classic Q Drawstring Satchel

ประเภทที่ 13: Duffle Bag

รูปทรงเป็นลักษณะเหมือนทรงกระบอกในแนวนอน ส่วนมากมักมีขนาดใหญ่-ใหญ่มากและมักจะทำจากวัสดุเนื้อนิ่ม เช่น ผ้าหรือหนัง จุดประสงค์ในการออกแบบ คือ เพื่อให้สะดวกต่อการใช้งานเวลาเดินทาง บางครั้งจึงอาจเรียกกระเป๋าแบบนี้ว่า Weekend Bag ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Burberry Haymarket Check Holdall Duffle Luggage Bag

ประเภทที่ 14: Fanny Bag หรือ Hip/Waist Bag

กระเป๋าแบบนี้ถูกดีไซน์ให้มีสายรัดหรือเข็มขัดสำหรับใช้รัดรอบเอว ตัวอย่างที่เห็นได้ คือ Prada Waist Pouch

ประเภทที่ 15: Flap Bag (Fold Over Lap Bag)

กระเป๋าแบบนี้จะมีส่วนที่ยื่นออกมานอกตัวกระเป๋า เพื่อให้ใช้พับปิดลงมาเป็นส่วนเปิด-ปิดตัวกระเป๋า ตัวอย่างที่เห็นได้ คือ Bottega Veneta Flap Bag

ประเภทที่ 16: Hobo Bag

ส่วนใหญ่ดีไซน์มาสำหรับกระเป๋าสะพายขนาดกลาง-ใหญ่ เมื่อมองจากด้านบนของกระเป๋าลงไป จะเห็นเป็นลักษณะรูปทรงคล้ายพระจันทร์เสี้ยว สายสะพายมีความยาวปานกลางจนถึงยาวมาก ทำให้กระเป๋าดูเหี่ยวๆห่อๆ ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Mulberry Daria Hobo Bag

ประเภทที่ 17: Kelly Bag

ถึงไม่บอกก็เชื่อว่าหลายคนคงรู้จักกันดีสำหรับกระเป๋ารุ่นนี้ แต่ผู้ที่ทำให้กระเป๋า Kelly เป็นที่รู้จักและเป็นที่นิยม คือ เจ้าหญิง Grace แห่งโมนาโค (หรือ Grace Kelly นักแสดง Hollywood นั่นเอง) รูปทรงของกระเป๋าจะมีลักษณะเป็นทรงสามเหลี่ยม มีหูจับ 1 อัน และมีที่เปิด-ปิดกระเป๋าทำจากโลหะ ส่วนกระเป๋า Kelly ที่ได้รับความนิยมและเป็นที่รู้จักกันดี ก็คือ Hermes Red Crocodile Kelly Bag

ประเภทที่ 18: Messenger Bag

กระเป๋าลักษณะนี้ออกแบบมาเพื่อรองรับการใช้งานของบรรดา Messenger เพื่อไว้สำหรับใส่จดหมาย, เอกสารต่างๆ หรือหนังสือพิมพ์ที่จะนำส่ง ดังนั้นกระเป๋าจึงต้องมีขนาดใหญ่และมีสายสะพายที่ค่อนข้างยาวไว้สำหรับสะพายคาดขวางลำตัว และจะมีฝาพับลงมาสำหรับเปิด-ปิดกระเป๋าที่ด้านหน้า แต่ในบางครั้งก็พบว่ามีการใช้ซิปสำหรับเปิด-ปิดกระเป๋าแทนก็ได้ ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Tod Messenger Bag

ประเภทที่ 19: Pocket Book

ลักษณะทรงแบนและพับได้ เพื่อไว้สำหรับใส่เงินหรือเอกสารส่วนตัว, บัตรต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นนามบัตรหรือบัตรเครดิต เป็นต้น ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Louis Vuitton Monogram Canvas Pocket Organizer

ประเภทที่ 20: Pouchette

กระเป๋าถือขนาดเล็กที่มีรูปทรงเป็นรูปไข่ ตัวอย่างที่เห็นได้ คือ Louis Vuitton Monogram Canvas Mini Pochette

ประเภทที่ 21: Quilted Bag

กระเป๋าที่ทำจากหนังเนื้อนิ่มหรือวัสดุอื่นๆ โดยมีเอกลักษณ์คือรอยเย็บที่ทำเป็นลวดลายตาข่าย ตามแบบที่เห็นกันในงานฝีมือ ตัวอย่างที่เห็นได้ คือ Chanel Med 2.55 Limited Edition Valentine Flap Lambskin

ประเภทที่ 22: Satchel Bag

กระเป๋าถือที่มีลักษณะเป็นรูปทรงสามเหลี่ยมหรือสี่เหลี่ยมคางหมู โดยส่วนมากมักมีขนาดกลาง-ใหญ่ มีที่หิ้วอยู่ด้านบน ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น CelineBikerBoogie Satchel bag

ประเภทที่ 23: Shoulder Bag

กระเป๋าสะพายบ่าแบบไหน แบรนด์ไหนก็ได้ ตัวอย่างที่อยากให้ดูก็จะเป็น Ferragamo Mini Vara Capra Shoulder Bag

ประเภทที่ 24: Signature Bag

กระเป๋าที่กลายมาเป็นที่รู้จักกันดีเพราะตัว Logo และเอกลักษณ์หรือดีไซน์ของกระเป๋า โดยชื่อเสียงของดีไซน์เนอร์ผู้ออกแบบจะเป็นการรับรองคุณภาพของกระเป๋า ทำให้เกิดความเชื่อมั่น-เชื่อถือแก่ผู้ซื้อ ตัวอย่างที่เห็นได้ คือ ลวดลาย Multi color ของ Paul Smith

ประเภทที่ 25: Top Handle Bag

กระเป๋าที่ออกแบบมาให้มีที่จับอยู่ด้านบน เพื่อให้สะดวกและง่ายต่อการใช้งาน ตัวอย่างที่เห็นได้ คือ Lady Dior Cannage Bag

ประเภทที่ 26: Tote Bag

กระเป๋าที่ออกแบบมาสำหรับใช้เวลาไปเดินเล่นที่ชายหาด, ช้อปปิ้ง หรือจะเป็นช่วงเวลาใดก็ได้ที่ออกไปข้างนอก โดยปกติกระเป๋าแบบนี้มักจะมีขนาดใหญ่ และมีที่จับ 2 อัน ตัวอย่างที่เห็นได้ คือ Balenciaga Tote Bag

ประเภทที่ 27: Wallet

กระเป๋าพับที่มีขนาดเล็ก และมีช่องสำหรับใส่บัตรต่างๆและเงิน ตัวอย่างที่เห็นได้ คือ Christian Dior D'Trick Black and White Long Wallet, Marc by Marc Jacobs Picnic Small Zip Around Wallet

ประเภทที่ 28: Wristlet

กระเป๋าที่ออกแบบมาให้มีสายห้อยเพื่อเอาไว้คล้องข้อมือสำหรับถือ ลักษณะส่วนใหญ่มีความใกล้เคียงกับ Clutch ตัวอย่างที่เห็นได้ คือ Kate Spade candy darling rosalie wristlet, Kate Spade Bon Vivant Zippered Chrissy - Red

พิมพ์มาซะยาวกว่าจะจบ หวังว่าคงยังไม่เบื่อหรือหนีหายกันไปก่อนนะคะ ^_^ ขอบคุณรูปสวยๆจากอินเตอร์เน็ตค่ะ หากมีข้อผิดพลาดประการใด ขอน้อมรับทุกคำติ-ชมค่ะ งั้นก็ขอจบดื้อๆตรงนี้เลยแล้วกันนะคะ หวังว่าบทความนี้คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆทุกคนค่ะ
pai
ได้ความรู้มากเลยขอบคุณนะค่ะ
used handbags to go
ขอบคุณค่ะที่แบ่งปัน...
kikilala
ขอบคุณข้อมูลดีๆ ที่เอามาแบ่งปันนะค๊ะ
love_neo
(อ่านจบแล้วลบได้)ประกาศข้อตกลงทั่วไป www.siambrandname.com

www.siambrandname.com ไม่ยินดี ไม่ยินยอม ไม่สนับสนน ให้มีการใช้ ระบบใดๆ ในชุมชนแห่งนี้ เพื่อการกระทำผิดต่อกฎหมายและศิลธรรมที่ดีงามของประเทศนี้ที่เราอาศัยร่วมกัน ทั้งนี้หากสมาชิกเข้ามาใช้งาน ชุมชนแห่งนี้ แสดงว่า รับรู้ เข้าใจ และยอมรับ ในประกาศนี้ และยินดี ปฎิบัติตามประกาศนี้ร่วมกัน

www.siambrandname.com เป็นสื่อกลางในการซื้อขายแลกเปลี่ยนเท่านั้น ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง กับการทำผิดกฏหมายของสมาชิกคนใด และจะไม่ร่วมรับผิดชอบใดๆ กับสมาชิกผู้ที่ทำผิดกฏหมาย ในทุกกรณี
kim-juu
ได้รับความรู้เพิ่มเติมมากมายค่ะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ
pota
เรียกผิดเรียกถูกอยู่นาน ขอบคุณ จขกท มากๆจ้าา
karina
ความรู้เพิ่มเติมเต็มเปี่ยมเลยค่า
shopaholic2gal
ความรุเน้นๆ ขอบคุณมากค่า
plenarak
ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ใหม่ๆจ้าา
sugarmanjoe
ได้รับความรู้เป็นอย่างมากเลยครับ
speedy_lockit
ขอบคุณความรู้ที่มาแบ่งปันกันคร้า น้องลองของเราเรียกว่าtote bagเพิ่งรู้เจงเจง
pachcha
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีแบบนี้ค่ะ ได้แต่เรียกตามความคุ้นเคย แต่เพิ่งรู้ชัดๆก็วันนี้หล่ะค่ะ
Nahcia
ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ.. มากมายจริงๆ ^_^
Nabhattrada
ขอบคุณค่ะ..ได้ความรู้แล้วยังได้ดูกระเป๋าเพลินๆๆอีก
kookhae
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีที่นำมาแบ่งปันกันนะคะ
P_Ying
ขอบคุณมากคะสำหรับข้อมูลดีดีที่นำมาแบ่งปันให้พวกเราอ่านกันค่ะ
Gade_Glory
ทีนี้ทราบแล้วค่ะว่ากระเป๋าทรงไหน เค้าเรียกว่าอะไรกันบ้าง ขอบคุณนะคะที่มาแบ่งปันความรู้กัน
nezz
ขอบคุณมากค่ะที่นำความรู้ดีดีมาให้นะค่ะ
ขออนุญาตินำไปเป็นข้อมูลเพื่อแชร์แบ่งปันให้คนอื่นทราบด้วยนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ^___________^
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3