เรื่องของกุชชี่ในห้อง hi - end
โดย wannit
wannit
[SIZE="5"]แค่อยากมาเล่าให้ฟังว่า โอ๋คิดว่า กระเป๋ากุชชี่ที่เราเคยคิดว่าดูกันเป็น จากฟอนท์ของซีเรียลนัมเบอร์ มันไม่ใช่แค่แบบที่เราๆ ท่านๆ รู้กันแล้วอ่ะ พอดีว่า โอ๋เอากระเป๋ากุชชี่ของคุณคนนึงในห้อง hi- end (ต้องขอโทษเจ้าของกระเป๋าด้วยนะคะ ที่นำไปลงโดยพละการ ไม่ได้ขออนุญาต พอดีอยากรู้อ่ะจ้ะ :D) ไปลงใน tpf มา ซึ่งกระเป๋าใบนั้น มีฟอนท์ตัวเลขแปลกๆ ที่เคยรู้มาว่ามันไม่น่าจะแท้ แต่คนใน tpf ที่รู้เรื่องกุชชี่ ตอบโอ๋กลับมา อย่างน้อย 3 คน ว่าใบนั้นมันดู[SIZE="6"]ไม่ปลอม เลยอยากให้เพื่อนๆ ที่มีฟอนท์ของกุชชี่ที่ต่างไปจากที่พวกเราๆ รู้กัน และมันใจว่าแท้แน่นอน ซื้อมาจากช็อปจริงๆ มาร่วมถ่ายรูป เพื่อแชร์ความรู้กันดีกว่านะคะ

[SIZE="5"]กระเป๋าใบนั้น

Originally Posted by banker22
[SIZE="5"]

[SIZE="5"]Gucci หูไม้ค่ะ ขาย 12000 บาทค่ะ

[SIZE="5"]ผลจากการนำไปลงใน tpf

can someone please authenticate these gucci for me??

--------------------------------------------------------------------------------

Hi Ladies,

Could you authenticate this for me?

thank you very much...

[SIZE="6"]คำตอบที่ได้

[SIZE="5"]1.
Originally Posted by emald37
This looks ok to me.

[SIZE="5"]2.
[SIZE="5"]Hi Ohlanla,

Surely! I have never seen this GUCCI style before but I've seen similar ones. After working with the ebay's GUCCI expert Ms. Aimee Schmidt from ebay aegiale, I have learned a lot about GUCCI. And from what I see it looks authentic =)[/quote]

[SIZE="5"]3.
Hi,

I'm not familiar with this style but it looks good to me so far Hope that helps.

Thanks,
Bee

[SIZE="6"]สรุป

จากที่เข้าไปอ่านวิธีการดูกุชชี่ใน tpf ส่วนใหญ่จะให้ดูจากแคนวาส วัสดุต่างๆ มากกว่าที่จะดูจากฟอนท์ซีเรียลอ่ะค่า

[SIZE="5"]ผิดถูกยังไง ก็ขออภัยด้วยนะคะ:D

ลาก่อน gucci ...ไม่รู้จักฉัน ไม่รู้จักเธอ และ เรา ไม่รู้จักกัน

[SIZE="5"]ขอบคุณ sbn
marni_mm
เห็นด้วยอย่างมากกะพี่โอ๋คร๊า:D
nickbee
ดูกุจจี่ไม่เป็นแต่เข้ามาชมว่า เริศ ครับผม
wannit
Originally Posted by marni_mm
เห็นด้วยอย่างมากกะพี่โอ๋คร๊า:D

[SIZE="5"]ไวเชียวคุณน้อง
^^
^^^
พี่พลาดไปแล้ว
คงต้องเก็บตัวสักพัก
อิอิ
:D:D
dek_aus
ผมมีอยู่หลายใบ
ที่ผมเคยไปลงใน TPF เค้าก็ว่าแท้อ่า
แต่ผมบอกตรงๆ ไม่กล้าขายใน SBN อะครับ
เพราะเหตุผลแค่ ตัวเลขหัวไม่หมุน

อิอิ เดี๋ยวมาคอยรอดูความคืบหน้า

ว่าแต่เป๋าสวยคับพี่โอ๋:D
suiteeruk
ขอบคุณ คุณโอ๋ ด้วยคนค่ะ
ทำให้หยกได้รู้เพิ่มขึ้นว่า กุชชี่ เนี่ย ดูยากกว่าที่เข้าใจ
ต้องไปทำการบ้านเพิ่มขึ้นจากเดิม (อย่างเยอะ)

โอว ว ว ว งานนี้ ลากันซะทีนะ กุชชี่
(กุชชี่ <--- ฉันไม่เข้าใจเธอซะที)
Meesook
ขอบคุณค่ะคุณโอ๋...

จริงค่ะ กุชชี่ดูยากมากจริงๆ ต้องดูวัสดุประกอบ อย่างที่คุณโอ๋บอกมาด้วยค่ะ แต่การดูด้วยรูปมันก็ยากมากจริงๆ ถ้าใครถ่ายรูปส่วนต่างๆ มาครบ ก็มีโอกาสที่จะดูได้มากขึ้นค่ะ

เท่าที่เจอมา font ของตัวเลข มีการเปลี่ยนเรื่อยๆ นะคะ ตอนนี้ก็เห็นมีตัวเลขแบบใหม่แล้วค่ะ (ต้อง trace ไปเยอะหน่อยนะคะ)http://forum.siambrandname.com/showthread.php?t=57417

แต่จากการสังเกตและความรู้อันน้อยนิด ยังไม่เคยเห็น font Gucci เปลี่ยนนะคะ อาจจะมีสแต๊มปลึก สแต๊มป์จาง สแต๊มป์หนา สแต๊มป์บาง สแต๊มป์เลือน สแต๊มป์เบี้ยวไปบ้าง แต่ตัว font ก็เหมือนเดิมมาทุกสมัย แต่ก็ไม่แน่เหมือนกัน เพราะเราก็เกิดไม่ทันกุชชี่ (founded in 1921 แน่ะ) แล้วก็ไม่ได้เคยเห็นกุชชี่ทุกแบบทุกใบ

แต่ แต่ แต่... อีกเหตุผลนึงที่ต้องระวัง ต้องดูที่วัสดุที่ผลิดกระเป๋า เป็นเพราะ คนขายกระเป๋าปลอมบางคน ไปเอาป้ายหนังที่มีสแต๊มป์ Gucci กับตัวเลขสแต๊มป์อยู่ มาจากกระเป๋าแท้ ที่พังแล้ว มาเย็บติดกับกระเป๋าปลอม... (เห็นคุณ fursofmine เคยมาเตือนไว้ ว่าที่แถวๆ ตลาดนัดข้างๆ เซ็นทรัลลาดพร้าวก็มี และเจ้าของร้านยอมรับเองเลย ว่าทำอย่างนั้น ที่โรงเกลือก็มีเยอะมากกกกกกก....) เพราะงั้น ถ้าดูจากป้ายหนังอย่างเดียว ก็มีสิทธิจะพลาดได้ค่ะ เพราะป้ายแท้ แต่กระเป๋าปลอม

ป.ล. การที่เพื่อนๆ ช่วยดูให้ในห้อง catch fake ก็ถือว่ามั่นใจได้ระดับนึง แต่จะให้ฟันธงเลยนั้น ยากกกกก มากกกกก...
ruthai_s
Gucci ก็เหมือนผู้หญิง มองๆ แล้วเหมือนจะดูออกง่าย แต่แท้จริงแล้วเข้าใจยากมาก
Meesook
Originally Posted by ruthai_s
Gucci ก็เหมือนผู้หญิง มองๆ แล้วเหมือนจะดูออกง่าย แต่แท้จริงแล้วเข้าใจยากมาก

ฮ่า ฮ่า ฮ่า... อันนี้เห็นด้วยมั่กๆ ค่า...
siambrandname
กระทู้มีประโยชน์ ผมขอก็อปปี้ไปไว้ในlibrary ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
rita-1
เป็นคนดูไม่เป็นเหมือนกันกลัวได้ของปลอมไปใช้จัง:evil:
Thida M.
ดูไม่เก่งค่ะ เเต่เป๋างามค่ะ ><
mindmelody
ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณมากค่ะ:D
makeberry
ขอบคุณความรู้ดีๆจากคุณโอ๋มากๆค่ะ ^^
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3