ใครมีประสบการณ์กับการขายทองร้านออโรร่าบ้างไหมคะ
โดย Hui Hui
Hui Hui
ก็แค่มาเล่าสู่กันฟังนะคะ ใครมีประสบการณ์กับการขายทองร้านออโรร่าบ้างไหมคะ
พอดีช่วงนี้กระแสลงทุนทองกำลังแรง ก็เป็นคนหนึ่งที่ได้มีการทำธุรกรรมในการซื้อขายทองคำ
ซึ่งเป็นทองคำแท่งเลยไม่ค่อยรู้เรื่องทองรูปพรรณเท่าไหร่
เคยได้ยินมาว่าทองรูปพรรณตอนซื้อก็โดนโขกค่ากำเหน็จ ว่าลายนี้ทำยากต้องเท่านั้นเท่านี้
อ่ะ ถ้าอยากได้ถูกเอาเส้นอื่นสิ เอาลายอื่น สิ เอ้าก็ชอบเส้นนี้ ก็ต้องยอมจ่าย

ตอนไปขายสิคะเป็นเรื่อง พอดีเราได้ซื้อทองเส้นละ 2 บาท เอาไว้เมื่อนนานมาแล้ว
เส้นหนึ่งเป็นสร้อยคอซื้อร้านทองทองใบที่มาบุญครอง
อีกเส้นเป็นสร้อยข้อมือที่ร้านทองออโรร่าคารฟูร์สาขาพระราม 4
ตอนเอาไปขายก็จะรู้ว่าซื้อร้านไหนต้องให้ขายกลับร้านนั้นใช่ไหมคะไม่งั้นโดนหักอ่วมแน่

ก็โอเคเมื้อวานเอาสร้อยคอไปขายที่มาบุญครองก่อน 2 บาท เจ้าของร้านก็ตรวจดูทอง
เอาแว่นขยายส่องไปส่องมา ร้านทองเค้าจะมีตราประทับ พอเห็นว่าเป็นของเค้าก็
ชั่งน้ำหนัก บวกลบคูณหาร หักนั่นหักนี่ ได้เงินมา 29100 นะคะ
เจอหักค่าเสื่อมไปนิดหน่อยพอรับได้

พอไปร้านทองออโรร่าที่คาร์ฟูร์ พระราม 4
เค้าก็เอาทองไปส่องดู เห็นเป็นตราร้านเค้าก็โอเคชั่งน้ำหนัก บวกลบคูณหาร หักนั่นหักนี่อีก
กดเครื่องคิดเลขแล้ว ส่งให้ดูได้มา 27800 บาท
เราก็งง ทำไมได้แค่เนี่ย ราคาทองเมื่อวานบ่าย
ตลาดโลกปิดราคาก็คือไม่มีการขยับแล้ว เพราะตลาดปิดเสาร์ อาทิตย์
แล้วนั่งรถจากมาบุญครองมาไม่ถึง 30 นาที หายไปเป็นพันเลย
พอเราถามว่าทำไมได้น้อย เค้าก็ว่าได้ราคานี้แหละ เราก็เลยบอกว่าเมื่อกี้เพิ่งไปขายทอง
ที่ร้านทองทองใบมา 2 บาทได้ 29100 บาท ทำไมห่างกันเยอะนักล่ะ
เด็กก็ถึงจะอ้าปากบอกว่าก็พี่มีใบรับประกันทองของทางร้านไหมล่ะคะ
เราก็งง ใบอะไรอ่ะ ทองก็ซื้อมานานแล้วจำไม่ได้ว่ามีใบอะไรด้วยเหรอ แต่ซื้อร้านนี้แน่ ๆ
เด็กที่ร้านก็บอกว่า ค่ะ
ถ้ามีใบรับประกันของทางร้านมาด้วยก็ได้เต๊ม แต่ถ้าไม่มี
ทางร้านหัก 5 เปอร์เซนต์จากราคาทองที่ได้

งงเป็นไก่ตาแตกเลยค่ะ

ทองที่เราเอามาก็เป็นทองของร้านนี้ เห็นตราเค้าก็รู้ แต่ว่าเค้าใช้เล่ห์เหลี่ยมในรับคืนแบบนี้
เสียความรู้สึกมาก ๆ เลยค่ะ เราโดนหักค่าเสื่อมทอง แล้วก็มาหักค่าไม่มีใบรับประกันอีก
แล้วไอ้ใบรับกระกันเนี่ย ขอบอกว่าเป็นแต่เศษกระดาษบาง ๆ ใบเล็ก ๆ
เขียนว่าซื้อทองไปเท่าไหร่คล้าย ๆ ใบเสร็จรับเงินน่ะคะ ไม่ใช่บีตรอะไรที่มันดูดีหรืออะไรเลย

เด็กที่ร้านยังบอกอีกว่าก็เวลาซื้อเค้าจะใส่เอาไว้ในถุงพลาสติกแดง ๆ ที่ใส่ทองไปด้วย
เราก็โอ้แม่เจ้าฉันไม่เห็นรู้เรื่องเลย
เค้ายังบอกอีกว่า กลับบ้านไปหาดูก่อนแล้วกัน อย่าเพิ่งขายเลยทางร้านไม่อยากเอาเปรียบหรอกนะคะ
พูดออกมาได้เต็มปากเต็มคำเลยค่ะ

ข้อสังเกตุนะคะ

1. ตอนที่บอกราคาเราครั้งแรก ว่าได้ 27,800 บาทไม่ยอมชี้แจงเรื่องใบรับประกัน ถ้าเป็นคนอื่นที่
ไม่รู้เรื่องหรือถ้าเราไม่ไปขายร้านอื่นมาก่อนเราย่อมไม่รู้แน่นอนว่าเราต้องได้เท่าไหร่

2. ทองก็เป็นทองของที่ร้านเค้า ตราประทับก็มี เป็นของร้านเค้าแน่ ๆ ทำไมต้องมีใบรับประกันอีกล่ะคะ
ขนาดร้านทองใหญ่ ที่เยาวราชอย่าง ฮั้วเซ่งเฮง โต๊ะกัง
ยังไม่มีการหักแบบนี้เลย เห็นว่าเป็นตราร้านก็จะรับซื้อคืนโดยไม่มีการหักแบบนี้
เท่ากับการออกใบรับประกันของร้านนี้มีจุดประสงค์เพื่ออะไรกันคะ 5 เปอร์เซนต์ ไม่น้อยนะคะ

ขอเปรียบเทียบให้เพื่อน ๆ ดูค่ะ

ตอนนี้ทองแท่งรับซื้อราคาบาทละ14850 บาท ณ วันที่ 31/1/2009
ทองรูปพรรณบาทละ 14,632 บาท [หักค่าเสื่อมออกแล้ว]
ถ้าเอาทองไปขาย เส้นละ 10 บาท 2 เส้นที่ร้านทองใหญ่ๆ ทั่วไป คุณจะได้
ราคาทอง 14,632 * ทอง 20 บาท = 287,240 บาท

287,240 บาท นี่เป็นราคาที่ควรได้ค่ะ บวกลบนิดหน่อยไม่มาก

แต่ร้านออโรร่า ถ้าเอาทองไปขาย เส้นละ 10 บาท 2 เสิน ไม่มีใบรับประกัน
คุณจะโดน
ราคาทอง 14,632 * ทอง 20 บาท = 287,240 บาท หัก 5 เปอร์เซนค์ของยอดที่เราควรได้
เท่ากับ 287,240 - 5% = 14,632 บาทค่ะ
ร้านมีกำไรเพื่มทันที เกือบหมื่นห้า เป็นค่าใบรับประกันแผ่นบาง ๆ ทีคุณแอบสอดเอาไว้ในถุงทองนะคะ

แบบนี้เค้าเรียกว่าเอาเปรียบกันไหมคะ

เคยได้ยินมาว่าเวลาซื้อทองอย่าซื้อทองร้านเล็ก ๆ เพราะว่าทองจะเอาไปขายไม่ได้ราคา
แล้วร้านบางร้านเค้าจะไม่รับซื้อทองจากร้านเล็ก ๆ ด้วย ตอนนี้ซึ้งแล้วค่ะ
ถึงเราจะโดนไปไม่มาก ประมาณพันกว่าบาท แต่เราก็เสียความรู้สึกอย่างแรง
แล้วก็เลยมานั่งนึก เค้าทำอย่างนี้มานานแล้ว(เด็กทื่ร้านบอก) แสดงว่า ปี ๆ หนึ่ง
เค้าได้เงินจากตรงนี้ไปเท่าไหร่เนี่ย ร้านนี้เค้ามีสาขาอยู่ตามห้างคาร์ฟูร์ โลตัสเลยล่ะค่ะ
ถ้าเพื่อน ๆ จะซื้อทองร้านนี้โปรดเก็บและเช็คให้ดีเรื่องใบรับประกันด้วยค่ะ ไม่งั้นจะเป็นแบบเรานะ

ใครมีประสบการณ์ขายทองมาเล่าให้กันฟังบ้างนะคะ
ปล. อย่าซื้อทองใส่เลยค่ะ อันตรายแล้วตอนนี้คิดว่าทองรูปพรรณไม่ใช่การลงทุนที่ดีค่ะ
PREANG
เข้าใจความรู้สึกของจขกท.นะคะ
แต่ว่าบางทีร้านทองออโร่รามีสาขาเยอะ ซึ่งบางที่เป็นเฟรนไชย์
อาจจะทำให้ทางร้านต้องการใบรับประกัน
เพราะมีสาขามาก เจ้าของก็ไม่ใช่คนเดียวกันด้วย
ดังนั้นทางร้านอาจจะมีกฎท่ีแตกต่างกันไปก็ได้

ส่วนการซื้อทองจากร้านใหญ่ย่อมได้ราคาที่ดีกว่า เพราะว่าร้านทองเล็กๆจะต้องไปตัดทองจากร้านใหญ่ๆมาอีกทีค่ะ

ยังไงจขกท.อย่าคิดมากนะคะ เดี๋ยวจะเครียดมากเกินไป หน้าแก่นะ :D

เป็นกำลังใจให้นะคะ
Ryu
ช่ายครับร้านทอง ออร่า เวลาซื้อทองเค้าจะให้ใบรับประกันมาด้วย ใส่ไว้ในถุงใบเล็กๆสีแดงมากับทองนั่นแหละครับ
ผมก็เพิ่งจะเริ่มซื้อขายจากร้านนี้ตอนที่ร้านทองเยาวราชคนเยอะมากๆ เพราะไม่อยากไปต่อคิวแย่ง ร้านนี้ดีตรงที่ว่าสาขาเยอะ ซื้อง่าย ขายคล่องอะครับ

เมื่อวานก็เอาไปขายก็ได้ราคาตามหน้าร้านครับ เพราะว่าตั้งแต่ซื้อมายังไม่ได้เอาออกมาจากถุงเรย ใบเสร็จ ใบประกันครบ ของคุณ Hui Hui ปัญหาน่าจะเป็นเพราะว่าการให้ข้อมูลของทางร้านไม่เคลียร์ อีกอย่างเค้าก็คงเอาเรื่องใบประกันมาหากำไรด้วย เพราะคงมีหลายคนที่ไม่ได้สนใจ หรือทำหาย (โดยเฉพาะคนที่ซื้อไปใส่)

แต่ทองรูปพรรณเนี่ย ช่างไม่น่าเก็งกำไรเรยจริงๆให้ตายเถอะ ได้กำไรมาจึ๋งนึงเดียว
princess
อย่างงี้แหละค่ะ เราซื้อทองมาใส่ก็เหมือนซื้อกระเป๋ามาใช้ อย่าลืมว่าเราใช้แล้วค่าเสื่อม น้ำหนักหายต้องมีน่ะค่ะ ถ้าจะเอาราคาเต็มก้ซื้อไปอย่าใส่เลยค่ะ อย่าลืมว่าของมีมูลค่า ขายแล้วราคา แลกเปลี่ยนง่าย เราก้ได้กำไรเป็นการใส่ไงค่ะ อย่าเครียดคิดแต่กำไรเป็นเงินค่ะ

แต่เรื่องใบรับประกันนี้ไม่ไหว มาหักแบบนี้

ลองดูร้านทองดีดียังมีอีกเยอะค่ะ

ถ้าลงทุนทองแท่งดีกว่าน่ะ ตอนนี้กะลังจะมีgold futureด้วย ลองดูค่ะ (คล้ายๆการพนันมีได้เสียตลอดสถานะของสัญญา ถ้าไงควรศึกษาให้ดีก่อนจะโดนไปเล่นน่ะค่ะ)
orn
ถ้าซื้อเก็งกำไรเราจะไปซื้อที่ ฮั่วเส่งเฮง (เยาวราช)

เค้าจะหักออก 50 บาท ต่อน้ำหนักทอง 1 บาท

เพื่อนๆ ซื้อกันที่ไหนค๊ะ ????
Ohh
Originally Posted by orn
ถ้าซื้อเก็งกำไรเราจะไปซื้อที่ ฮั่วเส่งเฮง (เยาวราช)

เค้าจะหักออก 50 บาท ต่อน้ำหนักทอง 1 บาท

^
^
^

เราก็เน้นซื้อ-ขายกะที่ร้านนี้ เหมือนกันคะ ให้ราคาดี บริการก็ดีมากด้วย
guess_ka
ซื้อขายทอง ต้องร้านฮั่วอย่างเดียวเลยค่ะ
nampont
เราก็ซื้อที่ฮั่วเซ่งเฮงเหมือนกันค่ะ เพราะทองสวย
Kesara
ซื้อที่ ฮั่วเส่งเฮง ที่เดียวเหมือนกัน
clumsylady
อ่านแล้วงง อยู่ผิดห้องป่ะเนี่ย
น่าจะอยู่ห้องนอกเรื่องนา เพราะอันนี้ไม่ได้ร้องเรียนใครเลยนี่นา
dek_aus
ซื้อ หยู่ล๊ง ที่เดียวค้าบ
ไม่เคยมีปัญหาเลยอ่าค้าบ:D
pupay
เราก็เคยมีประสบการณ์ขายทองกับร้านนี้เหมือนกัน ซึ่งตอนขายนั้นใบรับประกันก็ไม่มี
สาขาแรกที่ลองเสนอขายที่บิ๊กซีสาขาพระราม 2 พนักงานที่ร้านก็บอกว่าต้องใบรับประกันของทางร้าน
ไม่งั้นโดนหักเงิน(แต่จำไม่ได้ว่าจำนวนเท่าไหร่ รู้สึกหักออก 1 พันบาทมั้งไม่แน่ใจ) เราก็ท้วงพนักงานว่าทำไมไม่ได้ล่ะก็ในเมื่อเป็นทองของทางร้าน แต่พนักงานยังไม่ยอมท่าเดียว เราจึงโมโหไม่ขาย

เรายังไม่ยอมคิดว่ายังไงเป็นทองทางร้านก็ต้องได้ราคาตามป้ายที่กำหนดของวันสิ อีกวันรุ่งขึ้นจึงไป
อีกสาขาเป็นสาขาที่เดอะมอลล์ ท่าพระ ปรากฏว่าพนักงานก็พูดแบบเดิมอีกนั่นแหละ แต่เราไม่ยอมจึงโวยวายว่า "คุณก็เห็นว่ามันเป็นทองของทางร้าน แล้วจะมาหักเงินได้ยังไงกับแค่ไม่มีใบรับประกัน มันอาจจะทำหายก็ได้ ดิฉันซื้อมาตั้งนานแล้ว แล้วก็ไม่มีป้ายบอกด้วยถ้าไม่มีใบรับประกันจะถูกหักเงินลงบางส่วน " ตอนนั้นพนักงานก็คงงง ๆ แล้วทำท่าคิดนิดนึง เราก็พูดอีกว่า " ตกลงจะยังไง ในเมื่อมันเป็นทองของทางร้านออโรร่า " เราก็ทำหน้าแบบว่าโมโห กะว่าถ้าไม่ได้จะขู่แล้วจะไปฟ้องสมาคมค้าทองคำ หรือ สคบ (ไม่รู้ว่าใช้ได้กับร้านทองรึเปล่านะแค่คิดเฉย ๆ )

ขณะนั้นพนักงานก็คงเซ็งมั้งกับอาการ ก็เลยหักคิดทองออกตามส่วนน้ำหนักจริง เราก็เลย OK จบแบบสวย ๆ สรุปว่าไม่ถูกหักเงินค่าใบรับประกัน

ความคิดเรานะ เราว่ามันไม่ยุติธรรมสำหรับลูกค้าเลย ถ้าเอาไปเสนอขายคนละร้านคนละยี่ห้อก็ว่าไปอย่าง

อย่าไปยอมนะคะลองดูใหม่ มันมีหลายสาขา ยังไงต้องได้นะ เอาใจช่วย

ปูเป้
mookmik
[SIZE="2"]ร้าน ฮั่วเซ่งเฮง เท่านั้นค่ะ
[SIZE="2"]ร้านอื่น เข็ดค่ะ
มี 2 สาขา เยาวราช คนเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ส่วนใหญ่ไปที่ซีคอนค่ะ คนไม่เยอะ เดินเล่น ได้ด้วยค่ะ
บริการดีกว่าอีกสาขาใหญ่ด้วย
ni1_1in
เด๋วจะลองให้พ่อถามเพื่อนเค้าให้นะคะ เพื่อนพ่อเค้าเป็นเจ้าของ ได้เรื่องไงจะมาแจ้งให้นะคะ
barumbum
คุณแม่ซื้อที่ฮั่วเส่งเฮง ค่ะ
little23
ดิฉันเป็นเจ้าของร้านเอง แต่อยู่ต่างจังหวัดคะ ถ้าซื้อของที่ร้านก็ดูตราเอาถ้าใช่ นํ้าหนักยังเต็มก็ได้เต็มราคานะคะ ไม่มีใบรับประกันก็ได้เพราะมีตราประทับ อยู่แล้วว่าของที่ไหน สงสัยเอากําไรมากไปมั่งคะ ค่าเช่าเค้าคงแพงนะคะ
ratkatu
Originally Posted by orn

[SIZE="4"]ร้านนี้เท่านั้นค่ะไกลหน่อยแต่ว่าราคาขายไม่ตกมากค่ะ
rycool
คราวหน้าซื้อทอง แนะนำฮั่วเซ่งเฮงอย่างเดียวเลยค่ะ
เพราะเวลาซื้อเหมือนกันหมด แต่เวลาขายคืนนี่ฮั่วเซ่งเฮงไม่เรื่องมากค่ะ
ขายทองแท่งกี่ร้อยบาท เค้าถามคำเดียวเลย เอาเงินสดหรือเช็คครับ
สำหรับจินฮั้วเฮงที่เค้าเป็นนายกสมาคมค้าทอง
พ่อเราก็ไปซื้อ ตอนที่คนแห่กันไปซื้อเยอะๆ
เค้าให้พ่อเราไปรับหลังจากซื้อสามอาทิตย์
(ทั้งๆที่ในใบบอกสองอาทิตย์ และต้องโทรไปถามก่อน
ไม่งั้นคนมาไกลๆแล้วไม่ได้เค้าคงเซ็ง)
ส่วนฮั่วนี่นัดสองอาทิตย์ บางครั้งก่อนหน้านั้นก็ให้ไปรับได้แล้ว

แต่ยอมรับว่าทองแท่งที่จินฮั้วเฮงสวยดี มีรูปช้างตัวเล็กๆเต็มด้านหลังทองเลย
งานจะละเอียดกว่าฮั่วเซ่งเฮงที่บางครั้งชื่อร้านที่ประทับอยู่บนทองยังเลอะๆเลือนๆเลย
Hui Hui
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความเห็นนะคะ ก็หายโกรธไปบ้างแต่คงเข็ดกับการซื้อทองร้านนี้อยู่ดี
ที่เข้ามาเขียนนห้องนี้ ก็เพราะไม่รู้ว่าจะเอาไว้ที่ห้องไหนดี ด้วยความที่ห้องนี้เป็นห้องเตือนภัยด้วย
ก็เลยคิดว่าน่าจะลงได้
ด้วยความที่กระแสทองกำลังแรง ก็เลยอยากเตือนให้เพื่อน ๆ ได้รับรู้เอาไว้น่ะค่ะ
จะได้ไม่เสียเงิน เสียรู้แบบเราก็เท่านั้นเอง
ถ้าผิดห้องก็ขอโทษด้วยละกันนะคะ
ting_ja
มีอีกร้านที่ชอบเอาเปรียบค่ะ มีสาขาตามโลตัส มากมาย

ลองดูค่ะ ทองก็ไม่สวย ขายไม่ได้ราคา ขายคืนก็แบบ วันนี้ราคาทองยังดี

แต่พรุ่งนี้ ราคาทองตกเยอะ พอเราเอาไปขายวันนี้ มันให้ราคาทองของวันพรุ่งนี้

บอกว่าราคาทองจะตก แต่มันก็เป็นแค่ข่าว เค้ยังไม่ประกาศด้วยซ้ำ ตอนนี้ เลิกซื้อมัน

เลย โกงเห็น เอาเปรียบมากๆ แล้ว ที่ซื้อมัน เพราะว่า ซื้อสะดวก แบบซื้อเก็บไว้ทุกๆเดือนให้ลูก

เลยซื้อ ต่อไปไม่ซื้ออีก เซ็ง
kittygirls
สวัสดีค่ะเพื่อนๆพี่่น้องๆทุกๆคน

เราก้อเป็นแม่ค้าขายทองของออโรร่านะค๊ะ แบบว่าเราจะมาบอกว่าที่ร้านเราหลังจากที่ลูกค้าซื้อทองเราก้อจะบอกตลอดเวลาเลยค่ะว่าใบรับประกันเก็บไว้ดีๆนะค๊ะ เพราะว่าใบรับประกันของออโรร่ามีไว้เพื่อรับบริการหลังการขายค่ะ คือ บริการขัดล้างซ่อมฟรีตลอดอายุการใช้งานค่ะถ้าเป็นที่อื่นสร้อยชำรุดก้อจะเสียค่าเชื่อมนะค๊ะจุดละ 200 ก้อมี เวลาเชื่อมก้อต้องใช้ทองในการเชื่อมสร้อยซึ่งทางออโรร่าก้อไม่คิดค่าเชื่อมกะลูกค้าซักกะบาทเลยน๊า นี่เป็นบริการหลังการขายของเราค่ะ และก้อรับซื้อคืนเต็มราคาเท่ากะฮั่วเซ่งเฮงเลย ลูกค้าของออโรร่าส่วนมาก:Dก้อจะชอบตรงที่มีใบรับประกันอะค่ะ เพราะว่าที่อื่นไม่มี
และที่มีใบรับประกันก้อเพราะว่าเราให้ความสะดวกกะลูกค้านะค๊ะ แบบว่าซื้อร้านในเครือของออโรร่าร้านนุงจะไปขายที่ร้านไหนก้อได้ไม่จำเป็นว่าซื้อที่สาขานี้ก้อต้องมาขายที่สาขาเดิมที่คุณซื้ออะค่ะ เพราะว่าใบรับประกันที่พนักงานรับซื้อคืนก้อจะต้องเก็บเข้าสำนักงานใหญ่ของออโรร่าทุกวันเลย และก้ออีกอย่างออโรร่าตอนนี้มี 90 กว่าสาขาเรายินดีมอบความสะดวกสบายให้กะลูกค้าทุกท่านค่ะ :D
teerasak
Originally Posted by kittygirls
สวัสดีค่ะเพื่อนๆพี่่น้องๆทุกๆคน

เราก้อเป็นแม่ค้าขายทองของออโรร่านะค๊ะ แบบว่าเราจะมาบอกว่าที่ร้านเราหลังจากที่ลูกค้าซื้อทองเราก้อจะบอกตลอดเวลาเลยค่ะว่าใบรับประกันเก็บไว้ดีๆนะค๊ะ เพราะว่าใบรับประกันของออโรร่ามีไว้เพื่อรับบริการหลังการขายค่ะ คือ บริการขัดล้างซ่อมฟรีตลอดอายุการใช้งานค่ะถ้าเป็นที่อื่นสร้อยชำรุดก้อจะเสียค่าเชื่อมนะค๊ะจุดละ 200 ก้อมี เวลาเชื่อมก้อต้องใช้ทองในการเชื่อมสร้อยซึ่งทางออโรร่าก้อไม่คิดค่าเชื่อมกะลูกค้าซักกะบาทเลยน๊า นี่เป็นบริการหลังการขายของเราค่ะ และก้อรับซื้อคืนเต็มราคาเท่ากะฮั่วเซ่งเฮงเลย ลูกค้าของออโรร่าส่วนมาก:Dก้อจะชอบตรงที่มีใบรับประกันอะค่ะ เพราะว่าที่อื่นไม่มี
และที่มีใบรับประกันก้อเพราะว่าเราให้ความสะดวกกะลูกค้านะค๊ะ แบบว่าซื้อร้านในเครือของออโรร่าร้านนุงจะไปขายที่ร้านไหนก้อได้ไม่จำเป็นว่าซื้อที่สาขานี้ก้อต้องมาขายที่สาขาเดิมที่คุณซื้ออะค่ะ เพราะว่าใบรับประกันที่พนักงานรับซื้อคืนก้อจะต้องเก็บเข้าสำนักงานใหญ่ของออโรร่าทุกวันเลย และก้ออีกอย่างออโรร่าตอนนี้มี 90 กว่าสาขาเรายินดีมอบความสะดวกสบายให้กะลูกค้าทุกท่านค่ะ :D

เข้ามาฟังค่ะ...ทุกสังคมมีกติกาที่เราว่าคุณ จขกท.ก็พร้อมจะ
รับฟังและเข้าใจตามนั้นแน่นอน แต่คุณ พนง.ขายคงมีปัญหา
ด้านการสื่อสารและนำเสนอข้อมูล(รึเปล่าเอ่ย) เพราะถ้าอธิ
บายละเอียดนุ่มนวลสุภาพแบบคุณด้านบนเรื่องจะไม่เกิดเลย
ด้วยซ้ำค่ะ ........กิจการที่ใหญ่ๆมีโอกาสพังเพราะ พนง.ลูกนก
ลูกกาแบบนี้สูงนะเนี่ย ควรจับ พนง.ไปเทรนใหม่ด่วนนนน!!
Bobby-Brand
สำหรับผู้ที่สนใจลงทุนด้านทองคำ แนะนำให้ซื้อเป็นทองแท่งเก็บเอาไว้จะดีกว่าครับ ที่ร้านตามเยาวราชก็มีทองแท่งขนาดเล็ก 5 บาท 10 บาท สำหรับผู้ที่ซื้อจำนวนไม่เยอะ

หรือถ้าอยากลงทุนแบบจริงจัง ก็ไปซื้อร้านที่ขายส่งทองก็ได้ครับ อย่างเช่น ร้านแม่ทองสุข ตรงดิ โอลด์ ราคาจะดีกว่าร้านตรงเยาวราชครับ ราคาจะupdateบ่อยกว่าร้านตรงเยาวราช (ร้านทองขายปลีกทั่วไปราคาจะอิงราคาสมาคม แต่ถ้าร้านขายส่งราคาจะupdate ตามGoldspotครับ)

หรือจะเอาin trendหน่อยก็ Gold future แต่ต้องศึกษาให้ดีก่อนลงทุนนะครับ เพราะความเสี่ยงสูง ยิ่งราคาทองตอนนี้ด้วยแล้ว แต่ทองมีแนวโน้มว่าจะขึ้นอีกหน่อยแล้วจะร่วงลงหนัก ใครมีทองก็เอามาขายก็ดีครับ แล้วไปช้อนซื้อตอนราคาลง

ร่ำรวยกันถ้วนหน้าครับ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3