ถามเพื่อนๆที่มีผ้าพันคอ kloset rocky rose ค่ะ
โดย cherry_k
cherry_k
เนื่องจากว่าเราได้ซื้อผ้าพันคอ kloset มาทั้งหมด 3 ผืนค่ะ ผืนแรกสีชมพูจากเพื่อนๆในนี้ ส่วนอีกสองผืนคือ สีเทาแล้วก็สีเขียวจากที่ช้อปค่ะ แต่ผ้าทั้งสามผืนทำไมขนาดมันไม่เท่ากันเลยคะ สีชมพูจะผืนใหญ่ที่สุด ต่างกับผืนสีเขียวนิดหน่อยค่ะ แต่ที่ตกใจที่สุดคือผืนสีเทาค่ะ ห่างกันกับสีชมพูประมาณ 5 นิ้วได้ค่ะ

ไม่ทราบว่าของเพื่อนๆมันขนาดเท่ากันรึเปล่าคะ ไม่ทราบว่าทาง kloset เค้าบอกขนาดของผ้าไว้รึเปล่าเอ่ย ต่างกันนิดนุงยังพอว่า แต่นี่ห่างกันเยอะขนาดนี้ ทำใจรับไม่ได้อ่ะ
rinsai
มีแค่ 2 ผืนค่ะ สีชมพูกะโอรส แต่..ไม่เคยเอามาเทียบเลยค่ะ พอดีเพิ่งได้มาไม่นาน ใช้ไปแค่สีโอรสค่ะ สีชมพูนอนสงบอยู่ในถุง เดี๋ยวต้องกลับไปเทียบกันดูซะแล้ว แล้วค่อยมาตอบอีกทีนะคะ
novice
หวัดดีค่ะคุณรี่ อยากจะเข้ามาตอบ แต่เรามีผืนเีดียวสีชมพูค่ะ ตอบคำถามนี้ไม่ได้จริงๆ :D
ilovesome1wholoveanother1
มี4ผืนคะ ขนาดต่างกันประมาน มีประมานสามผืนที่ขนาดไม่เท่ากัน
asiaticia
เอาไปซักแห้งกลับมาสีเทาดูจะยับกว่าสีเขียวด้วยล่ะ ของคนอื่นๆเป็นกันไหมอะคะเนี่ย:confused:

เดี๋ยวขอไปวัดกันก่อนแล้วมาบอกนะจ๊า
psychic
เรามีผืนเดียวก็เลยไม่รู้ว่าขนาดต่างกันหรือไม่

เราซื้อจากในsbnค่ะ ตอนซักสีตกด้วยค่ะ น้ำเป็นสีเขียวจางๆ เราซักมือโดยแช่เอสเซ้น

มีใครเป็นเหมือนกันบ้างคะ
oh22
[SIZE="4"]มี 3 ผืน ยังไม่กล้าซักเลย ได้แต่ใช้ เพราะค่าซักแห้งแพงมากกกก ประมาณ 350 ได้
(ซักที่ oriantal นะ เพราะเคยซักที่อื่นแล้วชุดเสีย เลยยอมซักแพงทั้งหมดดีก่า
แล้วถ้าซักแบบถูกหน่อยบางทีผ้าจะออกมายับๆ ทาง oriantal ก้อบอกว่า
น้ำยาของทางร้านอื่นอาจมีส่วนผสมของน้ำทำให้ผ้ายับ
ผ้าบางอย่างถูกน้ำแล้วเส้นยัยจะยับ แก้ไม่ได้
ผ้าบางอย่างต้องซักด้วยน้ำมันเท่านั้น)
คราวที่แล้วไปซักผ้าพันคอ pasaya แล้วตกใจราคามาก
เพราะซื้อมาแค่ 450 บาท จาก outlet
ส่วนขนาดยังไม่ได้เทียบเลยอะ
ตกลงที่เล่ามาทั้งหมดยังไม่เกี่ยวกับขนาดเลย 555
ting_ja
เรามีผืนเดียว แต่เราก็อยากรู้ว่า อืม มันตัดเย็บ แบบเบี้ยว ด้วยรึป่าวค่า

รู้สึกว่ามันไม่เท่ากันอ่ะค่ะ ของใครเป็นบ้างค่ะ จริงๆ เราคิดว่า เค้าน่าจะทำให้ได้สัดส่วน

แบบพอดีกัน ทั้งสี่ด้าน แต่นี่ มันเบี้ยวๆ ไปเลยอ่ะค่ะ หรือ ว่า เป็นกันแบบนี้หมดค่ะ
asiaticia
มาแล้ว...เฮ้อ!ค่อยยังชั่วของเจตสองผืนเท่ากันจ้า คุณ ting_ja แต่ของเจตตะเข็บริมที่เย็บมีริมผ้าเป็นเส้นๆตลอด ช่างเขาไม่ช่วยเล็มให้ก่อนวางขายหรือไงนะ เลยต้องมานั่งเล็มเองอะค่ะ -__-"

คุณ oh22 เจตไม่เคยไปซักที่ oriental เพราะกลัวแพงแล้วก็แพงสมชื่อจริงๆ T-T แง้ มันไม่หายยับแล้วใช่ไหมนี่
cherry_k
แหะ แหะ ที่เพื่อนๆบอกมาเนี่ยของเราเป็นหมดทุกอันเลยค่ะ ยิ่งผ้าพันคอที่เป็นลายหัวใจเนี่ย ด้ายลุ่ยเยอะมากๆเลยค่ะ ส่วนเรื่องขนาดเนี่ย อย่างที่บอกค่ะว่าหาความเท่าเทียมกันไม่เจอเลย เรื่องเบี้ยวนี่ก็อีกเรื่องค่ะ ด้ายลุ่ยก็ยิ่งแล้วใหญ่

ส่วนเรื่องซักเราไม่ได้ส่งซักแห้งอ่ะค่ะ ซักเองเนี่ยแหละ ใส่สบู่แล้วก็ตากไว้ในที่ร่มค่ะแต่ยังไม่ได้ลองซักสีเขียวเลยไม่รูเหมือนกันค่ะว่าสีมันจะตกรึเปล่า

เด๋วยังงัยจะลองถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆดูกันนะคะ ว่ามันต่างกันมากมายเลยอ่ะ เซ็งค่อด
Mukzilla
มี 2 ผืนสีชมพูกับ โอลโรส ลองไปวัดแล้วก็เท่ากันค่ะ อาจจะเป็นที่ซักรึป่าวคะ เลยหด
cherry_k
ยังไม่ได้ซักเลยจ้า ซื้อจากที่ช้อปมา พอถึงบ้านก็เอามากางดูค่ะ เพราะว่าเราชอบสีเทามากที่สุด พอเอามากางๆดูก็รู้สึกว่าสีเทามันผืนเล็กๆน่ะค่ะ เลยเอามาเทียบกับสีอื่น ปรากฏว่าสีเทานี่เล็กมากกกกกกกกกกกกกกกก แต่ทั้งสี่ผืนที่เรามี ขนาดมันไม่เท่ากันเลยซักผืน แย่เนอะ
huahorm
Originally Posted by cherry_k
ยังไม่ได้ซักเลยจ้า ซื้อจากที่ช้อปมา พอถึงบ้านก็เอามากางดูค่ะ เพราะว่าเราชอบสีเทามากที่สุด พอเอามากางๆดูก็รู้สึกว่าสีเทามันผืนเล็กๆน่ะค่ะ เลยเอามาเทียบกับสีอื่น ปรากฏว่าสีเทานี่เล็กมากกกกกกกกกกกกกกกก แต่ทั้งสี่ผืนที่เรามี ขนาดมันไม่เท่ากันเลยซักผืน แย่เนอะ

เห็นด้วยค่ะ _ _"
mol199
Originally Posted by cherry_k

โอ้โห..........นี่ขนาดว่าซื้อจากช็อปเองกะมือ ยังไม่เท่ากันเลย 2 ผืน หรือว่า เค้ามี concept ในการผลิตในลักษณะคล้ายกะว่าเป็นงาน แฮนเมด คะ เพราะได้ยินว่าแต่ละล็อตก็ผลิตในจำนวนจำกัดด้วย

แต่จริงๆก็น่าจะมีไซส์ที่เป็นขนาดมาตรฐานเนอะ ยิ่งช่วงนี้ของเลียนแบบอาละวาดด้วย
clumsylady
Originally Posted by mol199
โอ้โห..........นี่ขนาดว่าซื้อจากช็อปเองกะมือ ยังไม่เท่ากันเลย 2 ผืน หรือว่า เค้ามี concept ในการผลิตในลักษณะคล้ายกะว่าเป็นงาน แฮนเมด คะ เพราะได้ยินว่าแต่ละล็อตก็ผลิตในจำนวนจำกัดด้วย

แต่จริงๆก็น่าจะมีไซส์ที่เป็นขนาดมาตรฐานเนอะ ยิ่งช่วงนี้ของเลียนแบบอาละวาดด้วย

เอ๊..หรือว่าของแท้จะเป็นงานแฮนด์เมด ดังนั้นก็จะไม่เท่ากันเป๊ะๆ
ถ้าของปลอมทุกผืนจะเท่ากันหมด เพราะผลิตด้วยเครื่องจักรอุตสาหกรรมทีละเยอะๆๆๆ
รอผู้ชำนาญเรื่องนี้มาเฉลยดีกว่า
lollipop
สองผืนที่มีอยู่ ก็ไม่เท่ากันค่ะ

เป็นคนละสีนะคะ

ห่างกันประมาณ 2 นิ้ว เลยค่ะ

เพิ่งสังเกตุนะคะเนี่ยย ทำไมห่างกันเยอะจัง
nanti-amo
อ๋า...ของเราก็ไม่เท่ากันอ่ะ แต่นิดเดียวนะ ประมาณ1นิ้ว

ไม่เคยสังเกตมาก่อนเลยนะเนี่ย

แต่มีผืนนึงด้ายตรงขอบมันโผล่ด้วยแหละ

แต่ถ้าซื้อจากช็อปก็คงไม่มีอะไรต้องกังวลหรอกค่ะ;)
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3