เป็นกำลังใจ และร่วมยินดีต่องานการออกแบบแฟชั่นไทยสมัยใหม่ ชุดไทย "สยามไอยรา"
โดย Siambrandname Webmaster
Siambrandname Webmaster
จากกระทู้ เพื่อนๆช่วยเข้าไปโหวดชุดประจำชาติไทยหน่อยค่ะ มิสยูนิเวิร์ส 2010 ใน SBNTown ของคุณ sukiyaki

Originally Posted by sukiyaki
ผลโหวตล่าสุด รางวัล "ชุดประจำชาติ" บนเว็บไซต์ nbc.com ในการประกวด "มิสยูนิเวิร์ส 2010" ชุด "สยามไอยรา" ของไทยนำเป็นอันดับที่ 1 ตามด้วยจาไมกา, เวเนซูเอลา, ยูเอส เวอร์จิน ไอซ์แลนด์ และสหรัฐอเมริกา...

เว็บ ไซต์ เอ็นบีซี.คอม เปิดให้ลงคะแนนโหวตรางวัล "ชุดประจำชาติ" ในการประกวดเวทีขาอ่อนโลก "มิสยูนิเวิร์ส 2010" ซึ่งในปีนี้ จัดขึ้นที่โรงแรมหรู "มันดาเลย์ เบย์ รีสอร์ท แอนด์ คานิโน" มหานครลาส เวกัส รัฐเนวาดา สหรัฐอเมริกา ซึ่งผลโหวตล่าสุด 5 อันดับแรกในขณะนี้ ชุดสยามไอยรา ของน้องปุ๊กลุก-ฝนทิพย์ วัชรตระกูล ตัวแทนจากประเทศไทย สวยเข้าตาคนมอบคะแนน ขึ้นนำเป็นอันดับที่ 1 ส่วนอันดับ 2 เป็นของชุดประจำชาติจาไมกา อันดับที่ 3 คือ ชุดประจำชาติเวเนซูเอลา อันดับที่ 4 เป็นของยูเอสเวอร์จินไอซ์แลนด์ ส่วนอันดับที่ 5 คือชุดประจำชาติสหรัฐฯ

ทั้งนี้ รางวัลดังกล่าว จะประกาศผลอย่างเป็นทางการ ในการประกวดรอบสุดท้ายวันที่ 23 ส.ค. ตามเวลาท้องถิ่น หรือ วันที่ 24 ส.ค. ตามเวลาประเทศไทย สำหรับตอนนี้ เว็บไซต์ เอ็นบีซี.คอม ยังไม่ทำการปิดโหวต หากอยากเห็นชุดประจำชาติไทยได้รางวัลทรงเกียรติ ขอเชิญเป็นหนึ่งในการร่วมลงคะแนนได้ที่ http://www.nbc.com/pageant-life/photos/pick-your-favorite-nation-costume/5837

http://www.nbc.com/pageant-life/photos/pick-your-favorite-nation-costume/5837

ข่าวจากไทยรัฐค่ะ ขอบคุณค่ะ

ทางเราเห็นว่าข้อมูลของงานชิ้นนี้ จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆสมาชิก ในห้อง Fashion Ignition แห่งนี้
การรวมยินดี ตลอดจนการชื่นชมอย่างจริงใจ จะเป็นการศึกษาที่ดี ของเพื่อนสมาชิกเอง ในการร่วมพัฒนา แฟชั่นของไทย
จึงได้ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมาตอบไว้ในกระทู้เดียวกัน ในความเห็นที่ 3 ความว่าดังนี้

ขอนำำภาพชุด ประวัติ และข้อมูลของผู้ออกแบบมาให้ชมเพิ่มเติมกันนะครับ

ผู้ออกแบบ นายพลิน อภิญญากุล

ชาวจังหวัดขอนแก่น วัย 30 ปี อาชีพเว็บดีไซเนอร์บริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง

การออกแบบ

นายพลิน เจ้าของผลงานกล่าวถึงแนวคิดสำคัญในการออกแบบว่า ช้างเป็นสัตว์ประจำชาติ ที่รู้จักกันอย่างแพร่หลายว่าเป็นหนึ่งในสัญลักษณ์ของประเทศไทย จึงนำแนวคิดดังกล่าวมาออกแบบเป็นชุดประจำชาติ โดยนำเครื่องทรงของช้างต้น มาเป็นแนวทางหลักในการออกแบบเครื่องประดับ ไม่ว่าจะเป็น ผ้าปกกระพอง พู่หู กระพรวน พนาศ หรือผ้าคลุมหลัง

"โครงของชุดประยุกต์มาจากเครื่องแต่งกายของสตรีสมัยรัชกาลที่ 5 ซึ่งประกอบไปด้วย โจงกระเบนผ้าไหมไทยสีเทาเงิน สไบเฉียงสีแดง ถุงน่อง ส่วนตัวเสื้อจะเป็นเสื้อแขนยาว ต้นแขนด้านขวาพองลักษณะคล้ายหูช้าง ส่วนด้านซ้ายถือพัดโบกเปรียบเสมือนหูช้างอีกข้าง ซึ่งความหมายโดยนัยของพัด คือการปัดเป่าทุกข์ภัย นำมาซึ่งความร่มเย็นเป็นสุขและสันติภาพ ในขณะที่ทรงผมออกแบบมาในลักษณะของงวงช้าง” นายพลิน กล่าว

ภาพผลงาน

สัมภาษณ์

ขอบคุณข้อมูลและภาพจากเว็บ

โดยส่วนตัวของผมแล้วผลงานชิ้นนี้ แม้จะไม่ใช่ชุดไทยแบบศิลปะไทยดังเดิม
และการสร้าง ผลงานจะไม่ใช่แบบแนวทางศิลปะไทยก็ตามแต่นักออกแบบก็สามารถสื่อสารความเป็นไทยทางสัญลักษณ์ได้อย่างสมบูรณ์

และชุดที่ทำออกมา ก็สวยงาม ดูดี ควรแก่การศึกษาสำหรับคนที่สนใจงานออกแบบเลยละครับ
จึงมาลงไว้ในห้องแห่งนี้ เพื่อให้เพื่อนๆ ในห้อง Fashion Ignition ได้ร่วมยินดี เป็นกำลังใจให้ นักออกแบบไทย และศึกษาผลงานครับ

ขอบคุณครับ
monEt_nong
วันนี้เรียนคอมฯพอดีให้เพื่อนในห้องร่วมกันโหวตแล้วค่ะ ได้คะแนนโหวตเยอะแน่ๆ ไทยแลนด์สู้ๆ ไทยแลนด์สู้ๆ

เรื่องเทคโนโลยีเราอาจเป็นรอง แต่ความสามัคคี...ชนะเลิศ^^
Siambrandname Webmaster
ขอบคุณครับ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3