มารู้จักกันอีกนิด กับ BALLY แบรนด์ดังของสวิส
โดย chutinatp
chutinatp
ถ้าพูดถึงเครื่องหนังชั้นดี แบรนด์ดังของโลก คิดว่าหลายๆคนคงเคยได้ยินชื่อ "BALLY" จากสวิตเซอร์แลนด์มาบ้างเเล้ว

และในโอกาสที่แบรนด์นี้ได้มาเปิด shop แห่งที่ 2 ในไทย ขึ้นที่ห้างสรรพสินค้าเอ็มโพเรี่ยม ก็เลยขอนำเอาเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับแบรนด์นี้มาเล่าสู่กันฟังค่ะ :)

ปุจฉา ทำไมกระเป๋าหนัง BALLY ถึงนิยมใช้สีน้ำตาลเข้ม
วิฉัจชนา เพราะนอกจากหนังสีนำตาลเข้มจะช่วยเพิ่มความสวยงามแล้ว ยังสื่อถึงสีของ chocolate ชั้นดี อันเป็นเอกลักษณ์และของฝากเลื่องชื่อของประเทศสวิส

ปุจฉา ทำไมกระเป๋าสะพายที่มีสายเป็นผ้า Canvas ถึงต้องเป็นสีขาว - แดงเท่านั้น (ดีนะ... ที่ไม่ใช่สีเหลือง - แดง อิ อิ อิ)
วิฉัจชนา เนื่องจากสีขาว - แดง เป็นสีของธงชาติประเทศสวิส "BALLY" ซึ่งเป็นแบรนด์ดังของสวิส จึงเลือกใช้สีดังกล่าว เพื่อบ่งบอกความเป็นสวิสอย่างเต็มตัว ซึ่งเรามักจะพบว่า มีคนนำเอกลักษณ์อันนี้ไปใช้เลียนแบบอย่างแพร่หลาย

ปุจฉา สัญลักษณ์ที่บ่งบอกความเป็น BALLY จะดูได้ตรงไหนบ้าง
วิฉัจชนา เป็นเรื่องปกติที่แบรนด์ระดับนี้ จะต้องมีสัญลักษณ์หรือจุดสังเกตุที่บ่งบอกความเป็นตัวเอง BALLY ก็เช่นกัน จะมีสัญลักษณ์อยู่อย่างน้อย 1 แห่ง แต่ส่วนใหญ่พบว่าจะมีมากกว่า 1 แห่ง ไม่ว่าจะเป็นโลโก้รูปตัว B, หมุดหรือห่วงกระเป๋าที่สลักคำว่า BALLY เป็นต้น

หวังว่าข้อมูลนี้คงเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆนะคะ ไว้มีข้อมูลแปลกๆใหม่ๆ จะมาเล่าให้ฟังนะคะ :D
jaew_waw
ขอบคุณสำหรับความรู้ ดี ดี นะคะ ^^
tle_t00
ขอบคุณค่ะ น่าจะเป็น brandname brand แรกที่รู้จักเลย เห็นป๊าใช้มาตั้งแต่เด็กๆ เลย
กระเป๋ากับรองเท้านี่ทนมาก เป็น 10 ปีขึ้นทั้งนั้น
เป็นหนึ่งในกระเป๋าใบโปรดของตัวเองเลย ;)

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ
voon00
ขอบคุณ จขก สำหรับข้อมูลดีๆ ไว้มีข้อมูลใหม่มาเล่าให้ฟังกันอีกนะคะ
BOTANIC
เป็นอีก1แบรนที่รู้จักและคุ้นเคยมาอย่างยาวนานนนนน

เพราะคุณพ่อใส่แต่รองเท้าแบรี่มาตั้งแต่จำความได้คับ

มันทนได้โล่จิงๆๆคับ

จนถึงตอนนี้ตัวโบ๊ตก็ใส่รองเท้าแบรี่อยู่เหมือนกัน

ราคาดีคุณภาพเยี่ยม สนับสนุนคับ ^^
SweetCandyBee
ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ ยี่ห้อนี้คอนเฟิร์มว่า เครื่องหนังเค้าสุดยอดจริงๆ ค่ะ แต่รูปแบบอาจจะดูเรียบๆ ไม่หวือหวาตามแฟชั่นเท่าไรแต่ความทนกับคุณภาพของหนังใช้ลืมกันไปเลยค่ะ ที่บ้านส่วนมากพวกรองเท้า กับ กระเป๋าผู้ชายจะใช้ยี่ห้อนี้เพราะเป็นยี่ห้อเก่าแก่และทนทานจริงๆ
PO
ขอบคุณมากนะค้า ^^
Polar_B
ขอบคุนสำหรับความรู้ดีๆคะ :)
ชอบยี่ห้อนี้เหมือนกันคะ ^ ^
SantaMaria
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆด้วยนะคะ ^^
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3