ประกาศเปิดการใช้งาน ระบบให้คะแนนผู้ขาย (Positive/Negative Feedback)
โดย siambrandname
siambrandname
ประกาศเปิดการใช้งาน ระบบให้คะแนนผู้ขาย (Positive/Negative Feedback)

ระบบ Positive/Negative นี้สร้างขึ้นมาเพื่อให้ผู้ขาย/ผู้ซื้อ สามารถตรวจสอบประวัติการซื้อขายซึ่งกันของเพื่อสมาชิกเพื่อจะสามารถเลือกผู้ซื้อ/ขาย ที่น่าไว้ใจได้

ผู้เขียน feedback มีสิทธิ์เขียนให้เฉพาะผู้ซื้อ/ผู้ขาย ของตนเท่านั้น
และเขียนได้หนึ่งครั้ง ต่อหนึ่งครั้งของการซื้อขาย

"ผู้ที่มีสิทธิ์เขียน feedback" ให้ผู้อื่นได้ ต้องเป็น Trusted Member เท่านั้น (เพื่อป้องกันการกลั่นแกล้งกัน)

ส่วน..

"ผู้ที่มีสิทธิ์รับ feedback" นั้นคือสมาชิกทุกคน "ทุกประเภท"

หลังจากเปิดการใช้งานระบบนี้ เพื่อนๆ จะเห็น ปุ่มใช้งานระบบ Positive และ Negative Feedback ดังนี้ครับ

สำหรับเพื่อนๆ ที่ไม่ได้ Login หรือ ที่ไม่ใช้ Trusted Member

สำหรับเพื่อนๆ ที่เป็น Trusted Member

ซึ่ง เมื่อเห็นเมนูการใช้งานนี้ หลังชื่อสมาชิกคนใด เพื่อนๆ สามารถเข้าไปดู ผล Positive/Negative Feedback ของสมาชิกคนนั้นได้ โดยการคลิ๊กที่ "Giew"

และ เพื่อนๆ ที่เป็น TM ที่ ได้ติดต่อ ตกลง ซื้อ/ขาย กับสมาชิกคนนั้น สามารถเข้าไปให้คะแนน feedback ได้ โดยการคลิ๊กที่ปุ่ม "Give"

เมื่อ Click ที่ ปุ่ม "Give" (แบบฟอร์มที่เห็น ของ Positive Feedback และ Negative Feedback จะเหมือนกัน ต่างกันแค่คำว่า Positive Feedback (สีเขียว) กับคำว่า Negative Feedback (สีแดง)

ซึ่ง แบบฟอร์มจะมีทั้งหมด 2 แบบ คือ ให้ Feedback แก่ผู้ซื้อ (Buyer) และ ให้ Feedback (Seller) แก่ผู้ขาย ซึ่ง จะมีส่วน Feedback ที่แตกต่างกัน ดังนี้

ฟอร์มสำหรับให้คะแนน Seller

ฟอร์มสำหรับให้คะแนน Buyer

ซึ่ง เพื่อนๆสมาชิกที่ต้องการ Vote สามารถกรอกข้อมูล และเลือกตัวเลือก ตามแบบฟอร์ม เพื่อให้คะแนน ผู้ซื้อ/ผู้ขาย ที่ตกลงติดต่อซื้อขายด้วย ตามฟอร์มด้านบนครับ

หากมีสิ่งใดสงสัยเพิ่มเติม สามารถแจ้งได้นะครับ

ขอบคุณครับ
เพื่อนๆสามารถแจ้งปัญหาการใช้งาน ระบบ Positive/Negative Feedback ได้ที่กระทู้นี้ครับ

ขอบคุณครับ
ogazzang
ขอบคุณ webmaster ค่ะ

อยากให้มีระบบนี้มานานแล้ว

จะได้ช่วยส่งเสริมให้ผู้ซื้อและผู้ขายมีความรับผิดชอบต่อการขายค่ะ

ขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ ^^
teyaka
ขอบคุณ web master มากๆนะค่ะ
Moondew
อยากได้ระบบแบบนี้มานานแล้วววว
ขอบคุณมาก ๆ ค่าาาาา
jan00009
ขอบคุณนะค่ะ อยากได้แบบนี้เหมือนกันค่ะ
greenery2548
ขอบคุณค่ะ ลองเล่นดูบ้างแล้วค่ะ
BirdBizBijoux
เป็นระบบแสดงตัวตนของผู้ซื้อและผู้ขาย
ใช้ประกอบการพิจารณาระหว่างทำการซื้อขาย

เป็นอีกระบบที่ดี ที่ทางทีมงานสร้างสรรค์เพื่อพวกเราอีกแล้ว

ขอบคุณคุณแอ๊นท์และทีมงานค่ะ
Originally Posted by siambrandname
เพื่อนๆสามารถแจ้งปัญหาการใช้งาน ระบบ Positive/Negative Feedback ได้ที่กระทู้นี้ครับ

ขอบคุณครับ

Originally Posted by ogazzang
ขอบคุณ webmaster ค่ะ

อยากให้มีระบบนี้มานานแล้ว

จะได้ช่วยส่งเสริมให้ผู้ซื้อและผู้ขายมีความรับผิดชอบต่อการขายค่ะ

ขอบคุณมากๆอีกครั้งค่ะ ^^

Originally Posted by teyaka
ขอบคุณ web master มากๆนะค่ะ

Originally Posted by Moondew
อยากได้ระบบแบบนี้มานานแล้วววว
ขอบคุณมาก ๆ ค่าาาาา

Originally Posted by jan00009
ขอบคุณนะค่ะ อยากได้แบบนี้เหมือนกันค่ะ

Originally Posted by greenery2548
ขอบคุณค่ะ ลองเล่นดูบ้างแล้วค่ะ

Originally Posted by BirdBizBijoux
เป็นระบบแสดงตัวตนของผู้ซื้อและผู้ขาย
ใช้ประกอบการพิจารณาระหว่างทำการซื้อขาย

เป็นอีกระบบที่ดี ที่ทางทีมงานสร้างสรรค์เพื่อพวกเราอีกแล้ว

ขอบคุณคุณแอ๊นท์และทีมงานค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกคนมากครับ สำหรับกำลังใจที่ให้ครับ :)
grape2008
ขอขอบคุณเจ้าของเว็บและจนท.ดูแลเว็บนะคะที่เลือกสรรสิ่งดีๆมาช่วยให้เว็บเป็น -มาตรฐานสากล- จริงๆค่ะ

ทำให้มั่นใจได้ทั้งผู้ซื้อ-ผู้ขายเลยอ่ะค่ะ
craftsmanship
ระบบ Feedback เป็นระบบที่ดีมาก ยอมเยี่ยมมากค่ะ และอยากรบกวนให้ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม

Feedback ก็คือหัวใจสำคัญของระบบความเชื่อถือระหว่างบุคคลของสมาชิกที่ทำการซื้อขาย

โดยปกติแล้วเป็นมารยาทของการซื้อขายออนไลน์ที่จะต้องแลกเปลี่ยนคะแนน Feedback กับคู่ค้าทุกครั้ง

อยากให้ทีมงาน แจ้งเรื่องกฎกติกา มารยาท ให้การให้ Feedback น่าจะดีขึ้นมากค่ะ เพราะคิดว่าบางทีผู้ซื้อ และผู้ขายบางท่าน อาจจะยังไม่เคยใช้ระบบการให้ Feedback มาก่อน

อาทิเช่น เมื่อผู้ขายได้รับการชำระเงินจากลูกค้าแล้ว ควรจะให้ Feedback กับผู้ซื้อทันที
เพราะถือว่าผู้ขายได้รับเงินแล้ว ถือว่าผู้ซื้อมีความรับผิดชอบ

แต่บางทีคนขายใช้วิธีรอ feedback จากลูกค้าก่อนถึงจะยอมให้ feedback กลับ ซึ่งหมายความว่าลูกค้าที่ไม่อยากมีปัญหาก็แทบจะต้องให้ positive อย่างเดียว ไม่งั้นโดนเอาคืนจากคนขายแน่นอน ดังนั้น feedback ที่ได้มันก็ไม่ honest เพราะต้องเกรงใจคนขายสวนกลับ

กรณีที่ผู้ซื้อได้รับสินค้าแล้ว พอใจ หรือไม่พอใจ ก็ต้องมาให้ Feedback กับผู้ขายตอบต่อไป ซึ่งถือเป็นมารยาทในการให้ Feedback ระบบ Feedback เป็นอีกระบบที่ดี ที่ทางทีมงานได้สร้างสรรค์ขึ้นมา ยอดเยี่ยมมากค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่านค่ะ
loveseat
ยอดเยี่ยมจ้าาาา
elle_wefter
ดีมากเลยค่ะ มีระบบนี้ขึ้นมา จะทำให้การตามดูประวัติการซื้อขาย ง่ายขึ้นด้วย

ขอบคุณทางเว็บมากเลยค่ะ
phimcho
ใช้ยังไงคะ งง รบกวนช่วยบอกหน่อยค่ะ วันนี้นั่งงมมาทั้งวันแล้วค่ะ
craftsmanship
Originally Posted by phimcho
ใช้ยังไงคะ งง รบกวนช่วยบอกหน่อยค่ะ วันนี้นั่งงมมาทั้งวันแล้วค่ะ

"ผู้ที่มีสิทธิ์เขียน feedback" ให้ผู้อื่นได้ ต้องเป็น Trusted Member เท่านั้น (เพื่อป้องกันการกลั่นแกล้งกัน)

ส่วน..

"ผู้ที่มีสิทธิ์รับ feedback" นั้นคือสมาชิกทุกคน "ทุกประเภท"
BirdBizBijoux
ลองใช้แล้วนะคะ สนุกมากกับการให้ comment ดีๆกับผู้ขาย
นึกว่าจะใช้ยาก
จริงๆแล้วง่ายนิดเดียว
yhing95
ส่วนตัวไม่ค่อยได้ขายค่ะ เข้ามาซื้อมากกว่าค่ะ ไม่รู้ว่าจะได้ positive กับเค้าบ้างไหมน๊อ
twitty
ขอบคุณผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกท่านค่ะ สำหรับเครื่องมือดีๆ ที่มีให้พวกเรา จะเป็นกำลังใจให้ทีมงานต่อไปค่า
Siambrandname Webmaster
ขอบคุณสมาชิกทุกคนครับ ที่เคารพต่อข้อตกลงในการอาศัยอยู่ร่วมกันและร่วมสร้างชุมชนแห่งนี้ขึ้นมา
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3