อยากปรึกษา กรณี เราขายสินค้าให้ลูกค้ นัดรับเองกับมือ ให้เช็คของจนกว่าจะพอใจ แล้วหลังจากนั้น มาขอคืนค่ะ
โดย loveit
loveit
เมื่อวันจันทร์ที่ 23 ก.ค. 55 ที่ผ่านมา ได้ตกลง ขาย กระเป๋า used lv neverfull และ speedy ให้คน ๆ นึง

ซึ่งในกระทู้ ได้ลงไว้ว่า ขายตามสภาพ ไม่ได้มีตำหนิอะไร ซื้อแล้ว ไม่รับ เปลี่ยนคืนทุกกรณี ยกเว้น เป็นของปลอม
แต่สามารถ มานัดรับดูของได้เอง จึงมัดจำไว้ 2000 บาท

แล้วนัด เจอกันที่ เซ็นทรัล ลาดพร้าวค่ะ เค้ารับสินค้าไป ตามปกติ เราบอกไปว่า ถ้าปลอม ยินดีคืนเงิน หลังจากนั้น 5 วัน เค้า
ทักมาใน วอทแอป ว่า ทำไม กระเป๋าเราสีเฟด จัง เราก็บอกว่า มันเป็น used เค้า ต่อว่าเรา ว่าทำไม มาหลอกขายเค้าแบบนี้

แต่ บริสุทธิ์ ใจจริง ก็บอกว่า ถ้า คิดจะหลอก เราไม่นัดรับกับ คุณหรอก ในห้าง ไฟสว่าง กลางวัน แสก ๆ ตอนซื้อก็ให้เช็คแล้วเต็มที่

ทีนี้กลายเป็นว่า เอา ไป 5 วัน มาโวยวาย จะเอาตังคืน เราก็เลยบอกไปว่า เราไม่รับคืนหรอก เพราะ ทำให้เราเสียโอกาส ขายคนอื่น ๆ
ทำไม 1-2 วันที่ได้ ไป ไม่มาบอก มาบอกอะไรเอาป่านนี้ เอากระเป๋าเรา ไปทำไรบ้างก็ ไม่รู้ หลัง จากนั้น เค้าจึง ให้ผู้ชาย สามีเค้าโทรมา
บอกว่า ให้คืนเงินมา อ้างว่า แฟนที่เป็นผู้หญิง ดูไม่เป็น เลยโดนเราหลอก ไม่เคยซื้อกระเป๋า แต่แปลก ชี มีหลุยใบอื่นอยู่แล้ว
ปกติเป็นคนใช้หลุยอยู่แล้ว แต่ กลับดู ไม่เป็น ฟังดูน่าตลก

พูดจาไม่ได้ โทรมาขู่ ว่า ระวังตัวดี ๆ ละกัน ขึ้นมึง กู หยาบคายไรแบบนี้ แล้วด้วยความที่ยังเรียน อยู่ กลัวอันตราย เพราะเค้ารู้จักที่เรียนเรา
เลยทำไร ไม่ได้ บอก จะคืน ให้เค้าไป

เรา จึงอยากปรึกษา ว่า กรณีนี้ ควรคืนเงิน ให้หรือป่าวคะ !! เราผิดรึป่าว เค้าบอกว่า เรา รายงาน สภาพไม่หมด แต่เราบอกแล้ว ให้มานัดดูของกัน
ไม่เอา ไม่เป็นไร ตอนเอาไปก็ ไม่มีปัญหาอะไร แล้ว เรา ได้เอาเบอร์ เค้า ไป เสิธ หาข้อมูล ใน google พบว่า เค้า ยังรับซื้อ กระเป๋า แบรนด์เนมทุกชนิด แปลกมั้ยคะ ว่า คนรับซื้อกระเป๋า แบบนี้ จะดู ไม่เป็น ดูไม่ขาด รบกวนขอคำปรึกษา ด้วยค่ะ ควรทำไงดี กรณี นี้เราผิดรึป่าว ควรคืนเงินหรือป่าวคะ

เครียดค่ะ มีบอกไปว่า จะคืนเงินให้เค้า บอกไปเพราะตอนแรกกลัวค่ะ ทำไงดี เค้าโทรมาจี้ตลอดเลย
Maggula
ถ้าคนขายมั่นใจว่ากระเป๋าไม่ีปลอม และอีกอย่าง ลูกค้าก็มารับเองกับมือ เช็กสภาพจนเป็๋นที่พอใจแล้ว ก็จ่ายเงิน ต่อมาจะมาเรียกร้องขอเงินคืน เพราะกระเป๋ามันสีเฟด เราว่ามันก็ไม่ยุติธรรมกับคนขายนะคะ ถ้าเป็นเรา เราไม่คืนเงินค่ะ เพราะกระเป๋าไม่ได้ปลอม

ส่วนเรื่องบกระเป๋าสีเฟด ยิ่งเป็นลายดามิเย่ร์ เราก็เห็นบ่อยค่ะ ว่ากระเป๋าที่ใช้ไปนานแล้ว สีจะเฟด บางทีดูของตัวเองแค่ใบเดียว ไม่รู้หรอกค่ะ แต่พอไปอยู่ใกล้ ๆ กับกระเป๋าใบใหม่ ๆ จะเห็นเลยว่า สีมันต่างกัน คนซื้อก็ควรศึกษาในส่วนนี้ก่อนซื้อด้วย ถ้าคิดว่า รับไม่ได้กับการที่กระเป๋าสีเฟด ก็ควรซื้อของใหม่ไปเลยดีกว่าค่ะ
madam-neat
มารับเองกับมือ ดูของ เช็คของจนพอใจ จ่ายเงิน ก็น่าจะจบสิ้นการขายแล้วนะคะ
5 วันผ่านไปแล้วเอากระเป๋าไปทำอะไรบ้างก็ไม่รู้
ถ้าเป็นเรานะ ลูกค้าอยากจะคืนทั้งที่เอาไปแล้วตั้ง 5 วันเราก็รับคืน แต่ขอหักเงินครึ่งนึงละกัน
และกระเป๋าที่เอามาคืนก็ต้องเป็นใบเดิมสภาพเดิมด้วยนะ
ยังไงถ้ากลัวอันตรายจากการข่มขู่ ก็ให้เจ้าหน้าที่ตำรวจเขาลงบันทึกประจำวันไว้ได้นะคะยังไม่ต้องแจ้งความ ไม่นานหรอกค่ะ 10 นาทีก็เสร็จ
pairberry
อย่าไปยอมเล่นตามเกมส์ที่เค้ากำหนดขึ้นมาคะ ถ้ากลัวให้ปรึกษาตำรวจเลยคะ เอาใจช่วยให้หาทางออกได้เร็วๆ คะ
PPPLE
ผลเปนยังไงแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ เอาใจช่วยค่ะ
Keepkling
ถ้าตกลงทางนู้นไปแล้วว่าจะคืนเงินก็ควรจะคืนให้นะคะ
ถ้าไม่อยาก ก็ไม่น่าไปตกลงแต่แรกเลย

ส่วนตัว ถ้าเป็นเรา เราไม่รับคืนค่ะ
titled

ตามกติกา เป็นผมไม่รับคืน

Bee Birkin
ถ้าเป็นคุณบี ก็ไม่รับคืนค่ะ

เพราะนัดรับของแล้ว

เจอแบบนี้เครียดแทน จขกท

KuRoMiDy
แนะนำว่าไม่ควรรับคืนนะคะ เวลาผ่านไปนานมากถึง 5 วัน
และก็เป็นการนัดรับของกันด้วย ซึ่งแสดงว่าทั้งคนซื้อและคนขายพอใจที่จะซื้อขายกัน
playboyxxx
ผมว่าไม่ควรคืนครับ มารับเองกับมือ และได้ของไป 5 วัน แล้ว

ที่คุณบีตกลงจะคืนในตอนแรกก็ไม่ต้องสนใจครับ ที่คุณบีตกลงไป เพราะโดน ขู่

แนะนำไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้กับ สน ที่อยู่ในเขตที่คุณบี ได้รับข้อความข่มขู่นะครับ

เก็บ ข้อความที่เขา ขู่ ไว้เป็นหลักฐานด้วยครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
กิ่งเองค่ะ
ไม่สมควรรับคืนค่ะ เพราะกระเป๋าแท้ และส่วนเรื่องตำหนิ มารับด้วยตัวเอง ก็ควรตรวจสอบให้เรียบร้อยก่อนรับของ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3