speedy damier : สงสัยเรื่อง asymmetry ของกระเป๋า
โดย Anpan
Anpan
เมื่อพิศดูอย่างละเอียด สงสัยว่า

1. ตำแหน่งปลายมุมของที่เย็บหูจับด้านไกลกลางทั้ง 2 ด้าน ก็คือถ้าหันเป๋าเข้าหาตัวอะ ก็เป็นปลายมุมแหลมขวาสุดกับซ้ายสุด เจ้า 2 มุมนี้ระดับไม่เท่ากันเสมอไปเหรอคะ (ปลายศรดำชี้ 2 ข้าง)
หมายถึง อาจอยู่กึ่งกลางสี่เหลี่ยมอันนึง อีกอันอยู่ค่อนไปทางด้านล่าง ไปสัก 1 มิล ปะคะ
อันนี่น้อย ไม่ค่อยเห็น เฉย เฉยกับข้อนี้ แค่ตั้งข้อสังเกต

2. ลายตารางด้านข้างกระเป๋า ดูรอยเหลื่อมบริเวณรอยเย็บเจ้าตารางนี่ ซ้ายขวาเหลื่อมไม่เท่ากันเหรอคะ (ปลายศรแดงชี้ 2 ข้าง) คือมันไม่ต่อกันก็ปกติ
แต่ ลายตารางแถวเดียวกัน (จุดไข่ปลาแดง) มันไม่ต่อกับอีกด้านในระดับที่เหลื่อมเท่ากันน่ะคะ
ดูจากด้านจุดเขียว ด้านหนึง เทียบกับจุดเขียวอีกด้านน่ะคะ
เราดูแล้วเหมือนเย็บเบี้ยวอะ แต่ไม่รู้ของคนอื่นเป็นหรือเปล่า
(ข้อนี้ไปดูของคนอื่นมา น้อยมาก ที่จะเหลื่อมเท่ากันทั้ง 2 ข้าง)

3. รอยเย็บที่ขอบล่างสุด ก็ไม่เป๊ะที่ขอบตารางด้านล่างที่เดียว
เหมือนด้านหนึ่งเห็นตารางมากกว่าอีกด้าน
คือถ้ากลางมากกว่า ขวาซ้ายเท่ากันก็ ok แต่นี่มัน asymmetry หง่ะ
ซึ่งอันนี้เป้นสิ่งที่รู้สึกว่ามันค่อนข้างชัดมั่ก มั่ก อะ

ให้แม่ดู แม่ก็บอกใครเค้าจะมานั่งดูตรงนี้แบบเธอ
แต่เราเห็นนี่ เลยกังวลนิด นิด :(
หรือเราละเอียดเกินไปหว่า

เพื่อน ๆ คนไหนเป็นอย่างไร หรือใบนี้มัน defect เยอะกว่าปกติ
ของแท้แน่นอน
ทำไงดี ....

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคะ
noo_pizza
ที่บ้านก็คล้าย ๆ อย่างนี้ค่ะ
แต่ละใบอาจแตกต่างกันเล็กน้อย

เพราะอย่าลืมว่า LV หลายส่วนเป็น manmade linning ค่ะ
ไม่เหมือนกันบ้างเล็ก ๆ น้อย ๆสองข้างไม่สมมาตรบ้าง
นี่ไม่แปลก เพราะมันเป็น canvas ผืนเดียวน่ะค่ะรุ่นนี้ ส่วนตัวเราไม่คิดว่าใบนี้ถือเป็น Defect นะคะ

แต่ถ้าต่างกันประเภทการวางลายเพี๊ยน datecode เบี้ยว stamp เบี้ยว
เหมือนที่เคยเห็นเพื่อน ๆ บางคนมาโพสต์นั่น defect จ๊ะ

แล้วก็พวกรุ่น basic ปีใหม่ ๆ นี่ความละเอียด และประณีตสู้ปีเก่า ๆ ไม่ได้อยู่แล้ว
Anpan
ขอบคุณ คุณ noo_pizza มากคะ
เพราะเราเห็นแล้ว มันตะหงิด ตะหงิดอยู่ในใจ

ตอนแรก แค่ดูจุดหลัก ๆ ก็ ok คะ

กลับบ้านพลิกไปมา ถึงได้เห็น
ให้คนอื่นดู เค้าก็ไม่เห็น
ชี้ให้ดูก็หาว่าเราคิดมาก :confused:
(จริง จริงว่าเรามากกว่านี่)

จะไปเปลี่ยนใบใหม่ก็เกรงว่าจะเจอมากกว่าเดิม :mad:
natty
ใบที่ใช้อยู่ด้านข้างกระเป๋าลายก็ไม่ตรงกันนะคะคล้ายใบของคุณ anpan เลยค่ะ
อย่ากังวลเลยนะคะ ยังไงใช้ของแท้ก็สบายใจได้เลยค่ะ :)
DamierLover
มีทั้ง 30 และ 35 ลายไม่เท่ากัน ไม่ตรงสักใบค่ะ ^^"
huahorm
ให้แม่ดู แม่ก็บอกใครเค้าจะมานั่งดูตรงนี้แบบเธอ
แต่เราเห็นนี่ เลยกังวลนิด นิด :(
หรือเราละเอียดเกินไปหว่า
^
^
ขอโทษนะคะ อดขำคุณแม่ไม่ได้อ้ะค่ะ :D แต่ชื่นชมคุณ Anpan นะคะ
เก่งมากเลยที่ละเอียด อย่างนี้ซื้อของได้ของดีค่ะ (ไม่เหมือนเรา - -")
Anpan
:)
ขอบคุณเพื่อน ๆ ผู้ตอบทุกท่านคะ
ได้ยินคำตอบแล้วก็สบายใจขึ้น

และทำให้มีความรู้สึกว่า เค้าเนี๊ยบน้อยกว่าที่เราคาดไว้
หรือต้องเป็นรุ่น high high จึงจะเนี๊ยบ เป๊ะกว่านี้ ?

อีกเหตุผลหนึ่งอาจเป็นเพราะว่า
เจ้าลายตารางนี้ เปรียบเหมือนเป็น scale ที่ทำให้สังเกตได้ชัดเจนขึ้น
หากเป็นลาย monogram อาจไม่สังเกตเห็นก็เป็นได้

แต่ยังไงเราว่าที่ขอบล่างมันชัดจริง จริง (รูปสุดท้าย) :(
meijiti
แบบนี้ น่าจะเอาไปเปลี่ยนที่ shop นะคะ เพราะรูปด้านล่าง มันค่อนข้างชัดเลยค่ะ
Meesook
เห็นด้วยว่าน่าจะลองเอาไปเปลี่ยนที่ร้านหลุยนะคะ เพราะมันเบี้ยวเห็นชัดค่ะ โดยเฉพาะรูปขอบล่าง
pear
ของเราเองก็เย็บเบียวนิดนึงจ้า น้อยกว่าของ จขกท อีกค่ะ

เราเอาไปเปลี่ยนที่ shop เลยค่ะ เค้าก็ให้เปลี่ยนนะคะ

จขกท ลองเอาไปเปลี่ยนดูนะคะ

รูปกระเป๋าของเราจ้า

suiteeruk
หยกว่า ถ้ากังวลใจ ก็ไปเปลี่ยนเถอะค่ะ

อย่าลืมนะคะ กระเป๋าที่เราใช้เนี่ย เราก็ไม่ควรมีความกังวลใจกับกระเป๋านะคะ
ไม่งั้นจะเป็นโรคจิต เหมือนหยกนะคะ
คือ...ถ้าใบไหนมันไม่ค่อยสมบูรณ์เนี่ย ก็จะคิดๆๆๆ อยู่นั่นแหล่ะค่ะ

ปล. รูปนี้ แสดงให้เห็นอย่างชัดเจนค่ะว่าลายเอียงเนอะ

Anpan
ขอบคุณ เพื่อน เพื่อนผู้ตอบทุกคนคะ

ตอนนี้ รูป 1 กับ 2 เราเฉย เฉย แล้ว
เพราะเท่าที่ส่องดูของเพื่อน ๆ ในนี้ ก็เป็นแบบเดียวกัน

แต่ รูป 3 รอยเย็บเบี้ยวขอบล่างนี่สิ รู้สึกมันเยอะจัง
ไม่เห็นของใครเป็น แต่แทบทุกคนไม่ค่อยถ่ายรูปด้านนี้ทั้งใบ

ของใครเป็นแบบเราช่วยบอกหน่อย
จะได้คิดว่ามันเป็นปกติ :mad:
Anpan
:)

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=188289
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3