ถูกโกงโดย... ID อิทธิพล17
โดย chompoo_panda
chompoo_panda
ไม่รู้จะเรียกว่าโกงได้รึป่าว...แต่โอนเงินไปแล้วไม่จัดส่งของให้ค่ะ ติดต่อก็ไม่ได้ -*-

23/04/52 : สั่งซื้อครีมทารอบดวงตายี่ห้อ payot ขนาดทดลองใช้ ราคา 160 บาท (รวมจัดส่ง)
24/04/52 : 19.19 น. โอนเงินจำนวน 160 บาท / 19.50 น. โทรแจ้งโอนเงิน
29/04/52 : ทวงเลขที่ส่งของทาง pm ครั้งที่1
30/04/52 : 10.27 น. ทวงเลขที่ส่งของทาง pm ครั้งที่2 / 13.10 น. ติดต่อกลับมา
2/05/52 : ไม่มีการติดต่อกลับใดๆทั้งสิ้น

เมื่อวันที่ 23/04/52 ดิฉันได้สั่งซื้อของกับคุณอิทธิพลไปในราคา 160 บาท และได้ทำการโอนเงินให้ในวันที่ 24/04/52 และหลังจากนั้นก็ได้แจ้งโอนเงิน แต่ก็ผิดสังเกตตั้งแต่ได้คุยกันแล้ว เนื่องจากพอแจ้งโอนเงิน เค้าไม่ถามซักคำว่าผู้โอนชื่ออะไร สั่งซื้ออะไรไว้ ทำท่าเหมือนจะวางหูโทรศัพท์อย่างเดียว และต้องให้ถามเราถามอีกว่าจะจัดส่งให้วันไหน เค้าบอกจะส่งให้พรุ่งนี้ (25/04/52) เราก็รอ...

ระหว่างนั้นก็พยายามโทรติดต่อตลอด เนื่องจากต้องการเลขที่จัดส่งของ แต่ติดต่อไม่ได้เลย เป็นระบบฝากข้อความตลอด วันที่ 29/04/52 ดิฉันเลยติดต่อไปทาง pm ถามว่าจัดส่งของให้รึยัง?? นั่งเฝ้าคอมฯ ทั้งวันก็ไม่มีการติดต่อกลับ ระหว่างนั้นก็ยังคงโทรติดต่อทางโทรศัพท์อยู่เรื่อยๆ ก็ยังติดต่อไม่ได้อีกเช่นเคย วันที่ 30/04/52 เวลา 10.27 น. ตัดสินใจติดต่อไปทาง pm อีกครั้ง ใจความดังนี้

"นี่ก้อหลายวันแล้วนะคะยังไม่ได้รับของ
pm ไม่มีการติดต่อกลับแจ้งเลขที่ส่งของ โทรศัพท์ติดต่อไม่ได้ หมายความว่ายังไงคะ?? ถ้าของหมดหรือไม่ได้ยังไงกรุณาติดต่อกลับหรือรบกวนโอนเงินคืนให้ด้วยค่ะ
ให้โอกาสถึงแค่วันเสาร์นี้นะคะ ถ้าของยังไม่มา หรือยังไม่มีการติดต่อกลับใดๆ ก้ออย่าหวังว่าคุณจะไปทำแบบนี้กับใครได้อีก!!

เงินทองหายากนะคะคุณ ถึงจะเป็นแค่ 160 บาท กว่าที่ดิฉันจะนั่งเฝ้าทู้ขายของได้ แล้วนำมาซื้อของของคุณก้อนานหลายวันอยู่นะคะ
ถ้าคิดจะหาเงินง่ายๆด้วยวิธีนี้ดิฉันว่าคุณคิดผิดอย่างแรงค่ะ"

จากนั้นวันเดียวกัน (30/04/52) เวลา 13.10 น. ติดต่อกลับ มาทันที!!

"โทษทีครับ พอดีมือถือหายครับ

เขียนเลขที่บ้านผิดของตีกลับครับ

รบกวนส่งเลขบัญชีมาให้หน่อยครับเดี๋ยวโอนเงินคืนให้ครับ

ขอโทษจริงจริงครับ ไม่ได้ตั้งใจจะโกงจริงจริงครับ:-(:-("

ดิฉันก็เลยให้เลขที่บัญชีเค้าไป แล้วแจ้งว่าถ้าโอนเงินคืนแล้วกรุณาโทรแจ้ง หรือ แจ้งทาง pm ด้วย
จนถึงวันนี้ 2/05/52 ก็ยังไม่มีการติดต่อกลับจากคุณอิทธิพลแต่อย่างใด เงินในบัญชียังคงเท่าเดิม

อย่างที่ได้บอกไปจะว่าไม่เสียดายก็ไม่ได้ 160 บาทก็คือเงินเหมือนกัน สำหรับคนเพิ่งจบ และเพิ่งเริ่มทำงานอย่างดิฉัน 160 นี่กินข้าวได้หลายมื้อเลยนะคะ ก็ไม่ทราบว่ามีคนถูกโกงจาก ID นี้เหมือนกันรึป่าว แต่ที่แน่ๆไม่อยากให้เค้าไปทำแบบนี้กับใครอีก คนเราสมัยนี้ทำไมถึงหากินกันง่ายๆ

ตอนนี้ก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี ว่าจะไปกรอกใบแจ้งความตามกระทู้แนะนำ "ทำอย่างไรเมื่อโดนโกง" เพราะไม่อยากให้เค้าไปทำให้คนอื่นเดือดร้อนอีก บางคนอาจจะถูกโกงเหมือนกัน แต่ด้วยความที่เสียเวลา กับเงิน 160 บาท ก็ปล่อยเลยตามเลย... 160 บาท 10 คน ก็ 1600 บาทแล้ว เค้าได้มาโดยไม่ต้องลงทุนเลยแม้แต่น้อย

เลยอยากจะขอให้เพื่อนๆ พี่ๆ ที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำว่าควรจะทำอย่างไรต่อไปดีคะ??
และอยากจะฝากถึงคุณอิทธิพล ถ้าได้ผ่านมาอ่าน หากมีข้อแก้ตัว ก็พร้อมที่จะรับฟังค่ะ
Ohh
เอาใจช่วยให้ได้เงินคืนนะคะ
wannit
[SIZE="5"]คนพวกนี้มันน่าเขกกะโหลก จริงๆเลย:evil::evil::evil::evil::evil::evil:
noo_pizza
ลองติดต่อดูก่อนนะคะ เผื่อเค้าไม่ได้จะโกง และคุยกันได้ก็จบ

เห็นด้วยนะคะ โกง จะเงินเท่าไรก็คือโกงค่ะ ไม่ถูกต้องอยู่ดี
ถ้าเค้าหายไป แจ้งความเลยค่ะ .....เค้าจะได้ไม่ไปทำกับใครอีก

pe
เอาใจช่วยเช่นกันคะ ขอให้เรื่องจบด้วยดีนะคะ
snowsom
แย่จิงๆเลยคนพวกนี้ มาเอาใจช่วยนะคะ
Ryu
เห็นด้วยครับ ว่า โกง เท่าไหร่ ก็ถือว่า โกง ถ้าตั้งใจไม่โกง ก็น่าจะติดต่อเคลียกับคนซื้อให้เร็วที่สุด
rycool
ไม่มีของก็น่าจะคืนเงินลูกค้าไปนะคะ
160บาทไม่คุ้มค่ากับการถูกขึ้นกระทู้ว่าเป็นคนโกงหรอกนะ

เอาใจช่วย จขกท.ให้ได้เงินคืนค่ะ
philosophy_y
จะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจโกง ยังไงคนขายก็ขาดความรับผิดชอบค่ะ
ขอให้ได้เงินคืนไวไวนะคะ
hdogillusive
[SIZE="4"]ไม่น่าเรย สมัยนี้กรรมมันตามทันเร็วนะคับ งัยก้อขอให้ได้เงินคือนเร็วๆนะคับ
vivianne
เอาใจช่วยให้ได้เงินคืนไวๆนะคะ คนโกงชาตินี้คงไม่เจริญหรอกค่ะ
seize
เหนื่อยใจกับพ่อค้าแม่ค้า ที่เวลาขายของก็อยากให้ลูกค้าโอนไปให้ไวๆ
แต่ดันไม่มีสามัญสำนึกในการขาย พอลูกค้ารีบโอนให้ ก็ส่งให้ช้าอีก (อันนี้ไม่ได้ว่าคนที่มีเหตุจำเป็นจริงๆนะ) แต่บางคนก็แถ...อะนะ คือลูกค้าก็ไม่ได้โง่

พ่อค้าแม่ค้าน่าจะเห็นใจหน่อย เพราะเงินเรา(ลูกค้า)ไปอยู่ในมือคุณแล้ว เค้ารอของ เค้าร้อนใจอยู่แล้ว ถ้ายังไงฝากเตือนพ่อค้าแม่ค้าหน่อยว่า เค้าโอนไว ก็ช่วยส่งของให้เค้าไวๆด้วย ให้เท่าเทียมหน่อย

ถ้าเกิดมันมีปัญหาอะไรก็แจ้งก็บอกลูกค้าไป เพราะคนรอมันก็ไม่สบายใจ ถ้าคนขายเงียบไป

คิดถึงใจเขาใจเรากันบ้างก็ดี

แล้วของนะ...ต่อให้ราคาถูกแค่ไหน ถ้าคิดจะมาลงขายก็ถือว่าคุณต้องรับผิดชอบของชิ้นนั้น (กรณีลูกค้าซื้อ+จ่ายแล้ว) จนกว่าจะส่งถึงมือลูกค้า ไม่ใช่รับเงินมาแล้วก็เอ้อระเหย (เอ้อ..ได้เงินแล้วนี่นะ กุจะส่งเมื่อไหร่ก็ได้) ส่งตามใจฉัน แล้วที่บอกจะส่งลงทะเบียนหรือ ems อะ คิดตังค์เค้าไปแล้วก็ช่วยส่งให้ได้อย่างปากบอกด้วย

===================================

ขอโทษทีนะคะ พอดีเซ็งแม่ค้าที่ซื้อของด้วยเล็กน้อย คือจะบอกว่า 85% ของแม่ค้าที่ซื้อด้วยเนี่ย น่ารักมาก (เดี๋ยววันหลังจะเอารายชื่อแม่ค้าน่ารักๆมาลง)
ถ้าส่งช้าหรือมีเหตุอะไรเนี่ย ก็จะแจ้งกลับมา (บางท่านมีตามบ้างแต่ก็ตอบกลับไว)
ส่วนใหญ่โอนปุ๊บส่งปั๊บ ซึ่งอยากขอชมเชยแม่ค้าเหล่านี้มาก
แต่อีก 15% ที่ไม่ประสงค์จะเจอเนี่ย มันทำให้เซ็งไปได้หลายวันทีเดียว
CF ปุ๊บ ก็โอนให้เลยไม่เกินวันรุ่งขึ้น แต่ของนี่ต้องตามแล้วตามอีก
แถมแม่ค้าก็หาย ไม่ส่งข่าวเลย ไอ่เราก็รอแล้วรอเล่าเฝ้าแต่รอ ล่าสุดนี่ถาม 3 รอบ ตอบมารอบเดียว แถมตอบไม่ครบอีกต่างหาก จ่ายเงินแบบส่งลงทะเบียนไปให้ ตอบมาแค่ส่งแล้ว แต่ไม่มี Tracking Number มาให้ ต้อง pm กลับไปถามอีก (เบื่อ)
เออคือเข้าใจนะว่าของไม่ได้แพงอะไรมาก แต่ถ้าไม่พอใจจะขายหรือขี้เกียจจะส่ง ก็โอนเงินคืนมาเหอะเนอะ มันเสียอารมณ์คนซื้ออะ เจอคนขายงี่เง่า ไอ่เราก็เซ็งนะ
-_- ขายของยังไง ต้องมาให้ลูกค้านั่งตามนั่งทวงอยู่ฝ่ายเดียว อนาถจิตจริงๆ
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ...
asiaticia
160 บาทก็เงินนะคุณอิทธิพล17 นั่งอยู่เฉยๆไม่มีใครให้หรอก ไม่มีของก็คืนเงินเขาไปเถอะค่ะ เขาจ่ายแล้วของก็เป็นของเขาแล้วนะ เอาเขาไปเท่านี้คุณอาจคิดว่ามันเล็กน้อยแต่มันสร้างความเดือดเนื้อร้อนใจ ลำบาก อึดอัดต้องตามทวงแก่เขาอีกเนี่ย ต้องไปใช้คืนเขามากกว่านะและมันจะมาทวงอีตอนคุณลำบากสุดๆด้วย ไม่คุ้มกันหรอก
ppllooyy
ขอให้ได้เงินคืนเร็วๆน่ะค่ะ
O-Snowang
โดน Step เดียวกันเลยคร่าาา รับเงินเร็ว ส่งของช้า ไม่มีเลขส่ง

แต่เป็นเสื้อ คนขายเป็นเด็กๆ เหมือนไม่พร้อมขาย ฝากคนอื่นส่ง

ก้อ 170 บาท บอกจะโอนคืน ล่วงเลยไป 3 เดือนแล้วมั๊งค๊ะ

แม่ค้าน้อยๆ หายเข้ากลีบเมฆไปแล้ว ไม่เห็นออนไลน์อีก

เลยได้แต่ทำใจ เคยเครียดตามอยู่ช่วงนึง ไม่เอาแล้วเหนื่อย

แม่ค้าคนอื่นใน SBN น่ารักเยอะแยะไปค่ะ

แต่ก้อไม่ได้บอกให้ทำใจเหมือนเรานะค๊ะ ขอให้ได้เงินคืนเร็วๆ ค่ะ :D
ขอบคุณทุกๆกำลังใจนะคะ คิดว่าจะพยายามตามและเอาเรื่องให้ถึงที่สุด

เพื่อนๆใน SBN นี้ที่น่ารักๆ มีอีกเยอะแยะไป ไม่อยากไปเครียดกับ คนขี้โกง เพียงคนเดียว
dairyplus
Originally Posted by seize
เหนื่อยใจกับพ่อค้าแม่ค้า ที่เวลาขายของก็อยากให้ลูกค้าโอนไปให้ไวๆ
แต่ดันไม่มีสามัญสำนึกในการขาย พอลูกค้ารีบโอนให้ ก็ส่งให้ช้าอีก (อันนี้ไม่ได้ว่าคนที่มีเหตุจำเป็นจริงๆนะ) แต่บางคนก็แถ...อะนะ คือลูกค้าก็ไม่ได้โง่

พ่อค้าแม่ค้าน่าจะเห็นใจหน่อย เพราะเงินเรา(ลูกค้า)ไปอยู่ในมือคุณแล้ว เค้ารอของ เค้าร้อนใจอยู่แล้ว ถ้ายังไงฝากเตือนพ่อค้าแม่ค้าหน่อยว่า เค้าโอนไว ก็ช่วยส่งของให้เค้าไวๆด้วย ให้เท่าเทียมหน่อย

ถ้าเกิดมันมีปัญหาอะไรก็แจ้งก็บอกลูกค้าไป เพราะคนรอมันก็ไม่สบายใจ ถ้าคนขายเงียบไป

คิดถึงใจเขาใจเรากันบ้างก็ดี

แล้วของนะ...ต่อให้ราคาถูกแค่ไหน ถ้าคิดจะมาลงขายก็ถือว่าคุณต้องรับผิดชอบของชิ้นนั้น (กรณีลูกค้าซื้อ+จ่ายแล้ว) จนกว่าจะส่งถึงมือลูกค้า ไม่ใช่รับเงินมาแล้วก็เอ้อระเหย (เอ้อ..ได้เงินแล้วนี่นะ กุจะส่งเมื่อไหร่ก็ได้) ส่งตามใจฉัน แล้วที่บอกจะส่งลงทะเบียนหรือ ems อะ คิดตังค์เค้าไปแล้วก็ช่วยส่งให้ได้อย่างปากบอกด้วย

===================================

ขอโทษทีนะคะ พอดีเซ็งแม่ค้าที่ซื้อของด้วยเล็กน้อย คือจะบอกว่า 85% ของแม่ค้าที่ซื้อด้วยเนี่ย น่ารักมาก (เดี๋ยววันหลังจะเอารายชื่อแม่ค้าน่ารักๆมาลง)
ถ้าส่งช้าหรือมีเหตุอะไรเนี่ย ก็จะแจ้งกลับมา (บางท่านมีตามบ้างแต่ก็ตอบกลับไว)
ส่วนใหญ่โอนปุ๊บส่งปั๊บ ซึ่งอยากขอชมเชยแม่ค้าเหล่านี้มาก
แต่อีก 15% ที่ไม่ประสงค์จะเจอเนี่ย มันทำให้เซ็งไปได้หลายวันทีเดียว
CF ปุ๊บ ก็โอนให้เลยไม่เกินวันรุ่งขึ้น แต่ของนี่ต้องตามแล้วตามอีก
แถมแม่ค้าก็หาย ไม่ส่งข่าวเลย ไอ่เราก็รอแล้วรอเล่าเฝ้าแต่รอ ล่าสุดนี่ถาม 3 รอบ ตอบมารอบเดียว แถมตอบไม่ครบอีกต่างหาก จ่ายเงินแบบส่งลงทะเบียนไปให้ ตอบมาแค่ส่งแล้ว แต่ไม่มี Tracking Number มาให้ ต้อง pm กลับไปถามอีก (เบื่อ)
เออคือเข้าใจนะว่าของไม่ได้แพงอะไรมาก แต่ถ้าไม่พอใจจะขายหรือขี้เกียจจะส่ง ก็โอนเงินคืนมาเหอะเนอะ มันเสียอารมณ์คนซื้ออะ เจอคนขายงี่เง่า ไอ่เราก็เซ็งนะ
-_- ขายของยังไง ต้องมาให้ลูกค้านั่งตามนั่งทวงอยู่ฝ่ายเดียว อนาถจิตจริงๆ
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ...

[SIZE="4"]เห็นด้วยค่า....
chsara
แหม เบื่อ พวกนี้จริงๆ เล้ย ไม่มีเวลาส่งของ ล่ะก็ ไม่ต้อง ขาย ได้ไม๊ เนี่ย
remmus
ผมก้อเคยจะสั่งของจาก ID อิทธิพล17 นี้เหมือนกัน ราคา1000กว่าบาทแน่ะ
โอ่ย ดีแล้วที่ไม่ cf แล้วโอน มีหวังโดนแหงๆ
เสียดาย เห็นขายของดีด้วย
หาคนขายใหม่ก้อด่ะ :(
due
[SIZE="5"]คนละ 160 หลายคนก็เยอะนะคะ
กรรมมีจริงเด้อ!!
beauty-a-SBN
ตกลงเค้าเปง TM ด้วยหรอค่ะ ทำไมช่างกล้าเนาะ แล้วอย่างนี้ แม่ค้าดาวทองอย่างเราๆ ก็เสียชื่อหมดอ่ะสิ กว่าจะได้ดาวลำบากยากเย็น เฮ้อออออ คนอย่างนี้ก็นะ...
[SIZE="4"]ได้รับเงินคืนเรียบร้อยแล้วนะคะ ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากเพื่อนๆทุกคนด้วยค่ะ ^^
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3