ขอความเห็น และคำแนะนำ กับบทเรียนราคาแพง และจะเป็นตัวอย่างที่ดีก่อนซื้อขาย--prada
โดย aorr
aorr
ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนว่าตอนนี้ปัญหาที่เจอทำเอานอนไม่หลับกันหมด
ขณะนี้เราตามสามีมาทำงานต่างประเทศตั้งแต่วันอังคาร

เมื่อวันที่มาถึงมีข้อความมาบอกว่าต้องการคุยด้วยเรื่องกระเป๋าพราด้าที่ซื้อจากเราไป
เราก็ตอบไปทั้งๆที่ส่งข้อความราคาแพงหลายเท่าตัว
ตอบไปว่าเราไม่อยู่ จะกลับวันศุกร์ (ซึ่งก็คงจะดึกมาก) แล้วจะติดต่อกลับ

มาวันนี้มีข้อความมาต่อว่า ข่มขู่เรามากสองสามรอบ
สาเหตุอันเนื่องมาจาก

หลายเดือนก่อนเราซื้อกระเป๋าพราด้าโซ่เงินจากในนี้ใบนึง (ไม่ขอกล่าวถึงคนขายเพราะคิดว่าไม่ใช่ธุระของเขาแล้ว เนื่องจากการซื้อขายของเราจบไปแล้ว)
ปรากฏว่าใบมันเล็ก เราเลยลงขายต่อทันที ยังขอยืมรูปจากคนขายไปลง
ก็ไม่ได้ว่าอะไรกัน

ผ่านไปสักพักเราก็ลงขาย ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้
ขายไม่ได้ก็ลดราคาลงเรื่อยๆ
จนมาวันนึงน้องคนนึงก็ซื้อไปจากเรา ซึ่งเราก็ขายในราคาที่เราขาดทุนไปพอสมควร แต่ก็ไม่ว่ากัน
ผ่านไปน่าจะเกือบเดือน เพราะเราลบเบอร์คนซื้อ ลบ`PM` ไปหมดแล้ว
น้องที่ซื้อก็พยายามติดมาเพื่อจะคืน

เพราะน้องเขาไปขายต่อในนี้แล้วคนซื้อเข้าห้องcatch fake`
แล้วไม่มีคนยืนยันว่าเป็นของจริง
คนซื้อจึงคืนกลับมาให้น้องเขา

น้องเขาจึงพยายามคืนเรา
โดยวันนี้เราได้อธิบายไปหลายทาง หลายข้อความทางไกลว่าเราไม่อยู่จะกลับวันศุกร์หรือประมาณเสาร์เช้า
น้องก็ส่งข้อความต่อว่าประมาณว่าจะแจ้งชื่อมาประจานในนี้
จะแจ้ง-webmaster` และแจ้งความกับเราด้วย
เราก็เลยต้องเสียค่าโทรทางไกลมาหาน้องสาวให้บอกว่าเราอยู่ต่างประเทศ
และโทรตามสามีให้กลับมาเพื่อเอาคอมมาให้เราใช้
และเสียค่าอินเตอร์เนตตอนนี้ประมาณ 300` กว่าบาทแล้ว

เพื่อมาโพสถามข้อความคิดเห็น
และคำแนะนำ

--ก่อนอื่น เราค่อนข้างทุกข์ใจมาก จนนอนไม่หลับ
และเราเองก็เคยเป็นอย่างน้องเขา แต่เราซื้อกระเป๋าใบนึงจากคนในนี้ เราก็ยังดูไม่เก่ง คิดจะคืน สร้างความวุ่นวายให้คนขายและเรามาก แต่ก็ไม่ได้คืน และขอโทษกันไปให้จบ
เพราะการขายก็จบแล้ว
ตอนนี้เราก็งงว่าน้องเขาซื้อร่วมเดือนแล้ว จะคืนเรา เราสมควรรับหรือไม่

แจ้งความหรือแจ้งทาง SBN` เราจะผิดหรือไม่ ยังไง
เพราะเราเองก็ซื้อมาอีกที โดยไม่ได้เจตนาจะจับผิดกับคนซื้อขายกันเลย

เพื่อนๆ คิดเห็นอย่างไร ควรทำอย่างไร
ตอนนี้เราปลงนะ เพราะโดนสามีต่อว่าเลยว่าไร้สาระมากเขาทำงานให้ประเทศชาติต้องมานั่งวุ่นวายเรื่องกระเป๋าใบเล็กใบนึง
ไม่ได้โกรธน้องเขา เพราะเขาเองก็ขอโทษที่พูดจารุนแรงใส่เรามาแล้ว หลังจากที่ปล่อยเรานั่งทุกข์ใจโวยวาย เสียค่าโทรศัพท์ เสียค่าอินเตอร์เนตโรงแรมไปมากมาย
แต่ยังคิดไม่ได้จริงๆว่าจะแก้ปัญหานี้อย่างไรกันดี
aorr
ในการขายที่เราทำไปเมื่อเดือนก่อนนั้น
เราลงรูปตามระเบียบทุกอย่าง
ขอรูปเพิ่มก็ถ่ายและลงให้
ลดราคาให้ตามที่ตกลงกัน

น้องเขาสั่งว่าถ้าเราอย่างคืนให้เราไปคืนคนที่เราซื้อมา
ตอนนี้เราเลยงงๆว่าเราควรทำอย่างไร

และมาฝากโพสไว้เพราะเราเองไม่สบายใจมากๆ แทนที่จะได้มาพักผ่อน

กว่าจะกลับมาอ่านได้คงวันเสาร์
ฝากขอความคิดเห็นกันหน่อยนะคะ
titled
เติ้ลว่าสิ่งแรกคือ คุยกับน้องผู้เสียหาย ให้น้องนำกระทู้มาในห้องนี้ด้วย
คือเติ้ลว่าเรื่องนี้ต้องคุยกับเจ้าของกระเป๋าใบเดิมด้วย
ถ้าของปลอมจริงคนขายคนแรกควรต้องรับผิดชอบ
เติ้ลว่าในรูปที่คุณยืมมาใช้ของเจ้าของเดิมน่าจะมีชื่อล็อกอินด้วย
ให้มาคุยในห้องทั้ง3คน เพื่อความกระจ่าง ขอให้เรื่องนี้จบลงด้วยดีนะครับ
aorr
เดี๋ยวเนตคงตัดละ
กลับบ้านค่อยว่ากัน
จริงๆไม่ได้โกรธอะไรหรอกคะ
ไม่สบายจนร้องไห้แค่นั้นเอง
เพราะจู่ๆ ขายตั้งนานแล้ว
ก็โดนขู่จะแจ้งความเอาตำรวจมาจับ จะประจานกันซะละ
ขายมาตั้งหลายใบ เล่นกันมาตั้งนาน
นี่มาแจ๊คพอตเอาตอนที่ติดต่อสื่อสารลำบาก
ซ้ำตอนนี้สามียังส่ายหัว
บอกว่าทำอะไรกันไม่น่ารักเล้ย
matty
เราว่าอันดับแรกควรให้รู้แน่ๆก่อนว่าเป็นของปลอม การที่ไม่มีคนบอกว่าเป็นของจริง แล้วเค้าฟันธงว่าเป็นของปลอมหรือป่าวคะ ถ้าไม่มี แนะนำให้น้องเค้าถ่ายรูปละเอียดๆเอาไปโพสที่ tPF ค่ะ ที่นั่นเซียนเยอะอาจจะมีคนช่วยฟันธงให้

ถ้าน้องเค้าโพสไม่เป็นให้เค้าถ่ายรูปป้ายด้านนอก ด้านใน หลังซิป แล้วโพสในทู้นี้ก้อได้ค่ะ เด๋วเราจะไปโพสและใส่ลิ้งกระทู้นี้ให้

ถ้าปลอมแนะนำว่าให้รับคืน และคุณ aorr ก้อไปขอคืนจากคนที่คุณ aorr ซื้อมาอีกทีค่ะ เพราะเราเคยเจอกรณีประมาณนี้เลยค่ะ ซื้อต่อมาแล้วขายต่อไป ปรากฏว่าปลอม เราก้อรับคืนและไปขอคืนจากแม่ค้าที่เราซื้อมาอีกที ตอนนั้นก้อใจไม่ดีเหมือนกันเพราะแม่ค้าที่เราซื้อมาไปเรียนตปท แล้วด้วย ตามตัวเจอแล้วเค้าก้อรับผิดชอบค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ
aorr
กระเป๋าอยู่กับน้องนะคะ
โพสเลยนะคะ
เมื่อมีคนยืนยันว่าปลอม พี่จะรับคืน
แล้วจะไปคืนต่อเองนะคะ
แต่ถ้าไม่มี ก็คงจะรับคืนกันอยาก เพราะตามกฏก็ประมาณนั้น

ต้องใจเย็นๆ ระงับอารมณ์นิดนึง เข้าใจว่าเด็กคงจะวุ่นวายไม่น้อย เลยพลอยยุ่งกันหมด
Chinwa
ไม่ต้องเครียดครับ ใจเย็นๆก่อน

ถ้ามันเป้นของแท้น้องเม่คืนใช่มั้ยครับ

ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ

เพราะถ้าของมีปัญหา เราก็รับคืนอยู่แล้ว

แจ้งความให้ตำรวจจับ ก็ใช่ว่าเขาจะมาจับเราได้ง่ายๆนะครับ

ใจเย็นๆก่อนละกันเนอะ
organ_kaviya
เอ สงสัยจะเป็นน้องที่มาถามในห้องCF เรื่องปราด้า โซ่เงินหรือทองอะไรเนี่ยเเหล่ะค่ะ
สงสัยว่า คงต้องรอให้คุณอ๋อกลับมาก่อนดีกว่ามั๊ย แล้วน้องที่จะคืนกระเป๋า ก้อขอให้ใจเย็นๆนิดนึงนะ
และจะดีที่สุด คือคุณอ๋อ ติดต่อ เจ้าของเดิม มายืนยันได้มั๊ยคะ จะดีมากๆเลย
ถ้าจำไม่ผิด ไม่รูว่าเป็นใบเดียวกันรึป่าวนะคะ เราเคยเห็นใบนึง เป็นโซ่แบบนี้อ่ะค่ะ เจ้าของเค๊าเปลียนซิปใหม่
เพราะอันเดิมชำรุด แต่เค๊าก้อมีรูปซิปอันเดิม มีอักษร IPI เรายังจำได้แม่นเลยค่ะ
แต่ไม่รู้ทู้ยังอยู่รึป่าว คุณอ้อช่วย ตามมายืนยันทีนะคะ จะได้ให้เพื่อนๆในCF ช่วยยืนยันอีกทีค่ะ
อย่าเพิ่งท้อใจนะคะ เดี๋ยวน้องคนนั้นก้อคงจะเข้าใจคุณอ๋อเองคร้า
กลับมาค่อยมาคุยกันนะคะ ใจเย็นๆทั้งสองฝ่ายคร้า
ถึง น้องที่มีปัญหากะคุณอ๋อ และน้อง ที่จะซื้อกระเป๋าใบนี้ไป อย่าเพิ่งสรุปว่าใบนี้ปลอมหรือจริงค่ะ
จำได้ ตอนตอบทู้น้องที่ถาม เรื่องกระเป๋าในCF ยังไม่มีใครบอกเลยนะคะว่าไม่แท้
ดูรูปกระเป๋าทั้งหมด ก้อดูดีหมดนะคะ แต่ติดตรงTAG ขาดหายไป กะหลังซิป ไม่มีTEXT
และทุกๆคนในCF ก้อยังไม่ได้สรุปว่าปลอมเลยด้วยนะคะ ขอยืนยัน
ค่อยๆคุยกันดีๆนะคะ เท่าที่ดูรูปกระเป๋า สภาพดีมาก ดูน่าจะเเท้ด้วยซ้ำ
แต่จะฟันธงว่าแท้ ก้อต่อเมื่อเห็นTag กะซิป IPI ค่ะ ยังไม่ได้บอกว่าไม่เเท้ เลย
คุณอ้อคะ ลิ๊งค์นี้รึป่าวคร้า
มีการเปลี่ยนซิป เห็นไหม เราไปหามาจนได้
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=382736
คุณเติ้ล และทุกๆท่าน ช่วยดูด้วยนะคะ ว่าใช่รึป่าว กระเป๋าน้องปราด้าที่มีปัญหาอยู่อ่ะค่ะ
diamond
เราเห็นด้วยกะคุณmattyนะอ๋อ ให้น้องที่ซื้อลง catch fakeถ้าปลอมอ๋อก็คืนเจ้าของคนแรกที่อ๋อซื้อมานะจ๊ะ ขอให้เรื่องจบด้วยดีและอ๋ออย่าร้องไห้นะเพื่อน:) ใจเย็นๆปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ ค่อยๆคุยกันดีๆ
KAT

1. สำคัญที่สุด คือ "ยังไม่มีการยืนยันชัดเจนว่ากระเป๋าใบนั้นปลอม" ก็ยังไม่จำเป็นต้องรับคืน

2. ก่อนซื้อลูกค้าไม่เช็ค ไม่ดู ไม่ตรวจสอบให้แน่ใจก่อน ซื้อไปด้วยความเต็มใจ อย่างนี้ก็ไม่จำเป็นต้องรับคืน

3. พอได้กระเป๋ามาแล้วมาหนอยๆๆๆๆๆๆๆ ว่าปลอม ทั้งที่ยังไม่รู้แน่ชัดและเอามาคืนหน้าตาเฉยอย่างนี้ ก็ยิ่งไม่ต้องรับคืน

4. ระยะเวลาขอคืนไม่ใช่ 1 วัน คืนของในห้างยังให้ 7 วัน แต่นี่ปาเข้าไป 1 เดือน

ถ้าเราไม่รับคืน เพราะเหตุผลข้างต้น แล้วเค้าอยากจะมาประจาน ก็เรียกเค้ามาเคลียร์เลยค่ะ
เค้าอาจกำลังจะมาประจานตัวเองแทนก็ได้ เพราะแคทรู้สึกว่าเค้าไม่มีความยุติธรรมเลยยยยยย

titled
Originally Posted by KAT

1. สำคัญที่สุด คือ "ยังไม่มีการยืนยันชัดเจนว่ากระเป๋าใบนั้นปลอม" ก็ยังไม่จำเป็นต้องรับคืน

2. ก่อนซื้อลูกค้าไม่เช็ค ไม่ดู ไม่ตรวจสอบให้แน่ใจก่อน ซื้อไปด้วยความเต็มใจ อย่างนี้ก็ไม่จำเป็นต้องรับคืน

3. พอได้กระเป๋ามาแล้วมาหนอยๆๆๆๆๆๆๆ ว่าปลอม ทั้งที่ยังไม่รู้แน่ชัดและเอามาคืนหน้าตาเฉยอย่างนี้ ก็ยิ่งไม่ต้องรับคืน

4. ระยะเวลาขอคืนไม่ใช่ 1 วัน คืนของในห้างยังให้ 7 วัน แต่นี่ปาเข้าไป 1 เดือน

ถ้าเราไม่รับคืน เพราะเหตุผลข้างต้น แล้วเค้าอยากจะมาประจาน ก็เรียกเค้ามาเคลียร์เลยค่ะ
เค้าอาจกำลังจะมาประจานตัวเองแทนก็ได้ เพราะแคทรู้สึกว่าเค้าไม่มีความยุติธรรมเลยยยยยย

[SIZE="5"]เห็นด้วยกับพี่รีบนนะครับ มีอะไรค่อยๆคุยกัน
สำหรับ ลิงค์ที่เข้าไปดูเติ้ลว่ามีแนวโน้มไปในทางที่ดีมากๆนะครับ
(ปราด้ามีปัญหาเรื่องดูยาก เก่าไวราคาตก ใช้ไปนานๆชอบมีปัญหาเรื่องซิป
ชอบแตกหรือไปเกี่ยวกับผ้าไนลอนด้านในและตรงพื้นกระเป๋าชอบขาด)
จะมาสรุปว่าปลอมเพราะเปลี่ยนซิปเนี่ย ไม่ค่อยโอเท่าไรนะครับ
เพราะตอนแรกที่ซื้อไปน้องก็น่าจะทราบเรื่องซิปอยู่แล้วนิครับ
คือถ้าแท้ขึ้นมา น้องจะทำยังไงครับเนี่ย มีอะไรค่อยๆพูดกัน
ยังไงเจ้าของกระทู้เค้าก็โตกว่า ในสังคมไทย เด็กก็ต้องเคารพผู้ใหญ่
พูดกับพี่เค้าดีๆ ความรู้สึกหรือชีวิตของคนมีค่ามากกว่าสิ่งของนะครับ
ถ้าไม่แท้พี่เค้าก็ต้องคืนเงินแน่นอน และคงต้องตามบี้กับคนขายคนแรกต่อไป
ภาวนาขอให้เรื่องนี้จบด้วยดี
ple15
มาขอออกความเห็นนะคะ อันนี้ความคิดเห็นของเปิ้ลนะคะ
1. คือซื้อไป 1 เดือนแล้วอ่ะเพิ่งมาบอกว่าของปลอมมันกระไรอยู่นะ เปิ้ลว่าเอาเข้าโพสให้เห็นกันเลยดีกว่าค่ะ คุณจขกท น่าจะยังมีรูปเก่าที่เคยลงขายอยู่บ้างไหม เอาลงมาให้เพื่อนๆๆพี่ๆๆในนี้ช่วยดูให้เลยค่ะ ถ้าของปลอมจริงค่อยรับคืนค่ะ

2. เปิ้ลเคยเจอ 1 ครั้งค่ะ ลูกค้าประมาณว่ารับไปแล้วเกิดไม่อยากได้แล้ว( ไม่แน่ใจนะคะ ดีที่เปิ้ลลงขายจะบอกตำหนิทุกอย่างถ่ายให้ชัดเจนไปเลยไม่อยากมีปัญหาทีหลัง ) แล้วอยู่ๆๆมาบอกว่าของเปิ้ลปลอม อย่างนู้นอย่างนี้ เลยตกลงว่าเข้าห้อง Catch Fake ทุกคนบอกว่าจริง แต่มีอยู่เพียงท่านเดียวบอกว่าปลอมเพียงแค่เหตุผลไม่เคยเห็น Date Code แบบนี้ เราอยากบอกว่าไม่เคยเห็นก็บอกว่าไม่แน่ใจสิ คนอื่นเสียหาย โมโหมาก ของเราจริง

อยากบอกว่าเอารูปเข้ามาพิสูจน์เลยค่ะพี่ๆๆเพื่อนๆๆในนี้ส่วนมากเก่งๆๆทุกคนค่ะ หรือไม่ก็ไปร้านมือ 2 เลยค่ะ ( ร้านพวกนี้เก่าหน่อยหรือ มีอะไรแปลกๆเค้าไม่รับทันทีค่ะ )

3. เอาใจช่วยขอให้เรื่องตกลงกันด้วยดีนะคะ เพราะเข้าใจค่ะมันทำให้ปวดหัว เครียดเหมือนกันค่ะ
เห็นด้วยกะคุณKATคร้า และทุกเสียงในนี้
น้องคนที่จะคืนกระเป๋า ช่วยกรุณาเอารูปมายืนยันอีกครั้งค่ะ
เพื่อความเป็นธรรม ทั้งสองฝ่าย
PrimmRose
เห็นด้วยกับคุณ KAT ค่ะ

อย่าไปกังวล พักผ่อนให้สบาย ใช้เวลาดีๆกับสามีดีกว่าค่ะ :D ส่วนน้องคนที่ซื้อไปก็อย่าเพิ่งโวยวาย เพราะจริงๆเจ้าของกระทู้ก็แจ้งแล้วว่าอยู่ต่างประเทศ ค่อยพูดค่อยจากันค่ะ
story2lady
1เดือนก็ค่อนข้างนานไปนะคะ สำหรับการรับคืนสินค้า แนนว่า ถ้าช้าสุด น่าจะ 7วัน ก็ ถือว่านานแล้ว อย่าเพิ่งเครียดเลยนะคะ เอารูปเก่าๆ มาให้พี่ๆ ใน SBN ดูดีกว่านะคะ ว่าน้องเป๋าของเรา แท้ หรือปลอม กันแน่ :D
veryorn
เราว่าเวลาในการคืนยังไม่สำคัญเท่ากระเป๋าใบนั้นปลอมหรือเปล่านะคะ

ยังไงคงต้องช่วยกันพิสูจน์ก่อนว่าปลอมหรือไม่ แล้วค่อยว่ากันเรื่องว่าจะคืนกันอย่างไร

ถ้าไม่ปลอม คุณอ้อก็ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรแล้ว เพราะการขายจบไปแล้ว น้องคนที่ซื้อก็ไปขายต่อได้สบายใจ
ถ้าปลอม เราว่าคุณอ้อรับซื้อคืนมา แล้วก็ต้องไปไล่เอากับคนที่เคยขายให้กับคุณอ้อว่าปลอมนะคะ ให้เขารับผิดชอบ

เคยมีเคสเก่าๆ ที่ว่าซื้อขายกันต่อมาเป็นทอดๆ แล้วก็เพิ่งมารู้ว่าปลอม ก็ต้องตามไล่คืนกันไปเป็นทอดๆ

ขอให้ตกลงกันได้ด้วยดีนะคะ เป็นกำลังใจให้ คุณอ้ออย่าเครียดนะคะ เด๋วผ่านมามันก็ผ่านไปคะ
aorr
เพิ่งมาถึงบ้านเลย น้ำไม่ได้อาบ กระเป๋าไม่ได้แกะ เพราะประสาทเสีย

เดี๋ยวจะลองหารูปเก่ามาลงดูนะคะ
แต่สถานการณ์ที่ยืนยันและจะลองให้น้องไปทำดูคือ
ตอนอ๋อไปซื้อกระเป๋าตังค์สักหน้าวันจะลงขายได้สักพัก

ตามกระทู้นี้ไป
http://forum.siambrandname.com/showthread.php?p=1063786821#post1063786821
ก็หิ้วกระเป๋าที่ขายให้น้องเนี่ยไป
เพราะมันมีด่างขาวๆเยอะ เลอะเทอะ จะขายทั้งทีก็กลัวราคาตกมาก
ก็ถาม SA ถึงวิธีทำความสะอาดคร่าวๆ
ที่ไม่ต้องส่งซัก
เขาก็ให้อ๋อเอาแอลกอฮอลล์จุ่มคัดตอนบัทเปียกๆ เช็ดๆ ดู
ก็ออกดี แต่รอยย่นแก้ไม่ได้ เขาแนะนำให้ส่งซักแล้วให้ทางร้านค่อยรีดตอนยังหมาด
คนขายที่ช้อปที่เกษร บอกมาแค่นั้น
เขาก็จับดูไม่เห็นได้ว่าอะไรนะคะ

ตอนนี้ขอบคุณทุกกำลังใจของเพื่อนๆใน SBN
อ๋อรู้สึกผิดมากๆ ที่เรื่องมันวุ่นวาย
แต่อ๋อเองเป็นคนที่เล่น SBN มานาน เคยมีปัญหามาก็ไม่น้อย
ซื้อแล้วไม่ชอบ ซื้อแล้วนอยด์ ก็เข้าใจทุกฝ่าย
และขอโทษน้องด้วยถ้าไม่ชอบ
แต่เดินไปที่ร้านเลยคะ
แล้วถ้ามันไม่จริงก็มาว่ากันอีกที
aorr
ขอทุกคนช่วยไปดูที่ catch fake ให้นะคะ
ถ้ามันปลอมจะได้บี้กันต่อไปคะ
http://forum.siambrandname.com/showthread.php?p=1063787127&posted=1#post1063787127

แต่ตอนนี้ประสาทกิน :)
pp6006
ขอให้คุณอ๋อผ่านเรื่องนี้ไปด้วยดีนะคะ
ถ้าปลอมยังไง คุณอ๋อก็ไม่ต้องเครียดนะคะ เพราะเราก็รับคืนอยู่แล้วคะ
โดยส่วนตัวเราก็ดูไม่เป็นหรอกคะ เราก็ใช้ความไว้ใจแม่ค้าในsbnมาอีกทีนึงคะ
ขอบคุณคะ:D
nongtainoi
อันนี้ขอมาเล่าในอีกมุมบ้างนะคะ
เราซื้อกระเป๋าจากคุณอ๋อไป ภายหลังเราเอาไปขายต่อให้บุคคลที่ 3 แต่คุณลูกค้าตรวจดูแล้วไม่แน่ใจว่าแท้หรือไม่ เลยเอาไป catch fake แต่ผลออกมาคือ ขอยกคำพพูดจากผู้ที่กรุณามาให้ความเห็นมาลงนะคะมานะคะ

" ใบนี้ตอบยากนิดนึงอะค่ะ ไม่มี tag สีขาว และซิปก็ค่อนข้างแตกต่างกะ PRADA แท้รุ่นอื่นๆอะค่ะ
ยังไงลองดูหัวซิปในช่องเล็กที่อยู่ด้านในกระเป๋าดูนะคะ ว่าเป็นเหมือนอันที่อยู่ตรงปากกระเป๋าตามในรูปรึป่าว
ถ้าบอกว่ากระเป๋าไปซ่อมมาแล้วซิปถูกเปลี่ยนไปทุกตัวที่มีเลยก็แอบน่าสงสัยค่ะ (อย่างน้อยน่าจะมีที่ยังเป็น original ไว้สักตัว)

ตราปั๊ม PRADA ตรงห่วงที่ร้อยสายโซ่ก็ดูดีอยู่ค่ะ... ขอดูรูปตรงป้ายเหล็กสี่เหลี่ยมด้านในเพิ่มด้วยก็ดีค่ะ

แต่บอกตามตรงนะคะ ใบนี้ไม่ค่อยแน่ใจเลยอะค่ะ ~ "

หลังจากคุณลูกค้าเห็นคนมาตอบอย่างนี้ก็โทร.มาหาเรา เราเห็นว่ากฎของที่นี่คือต้องขายของจริงเท่านั้น แต่กรณีนี้เมื่อไม่แน่ใจว่าจริงไหม เราโอนเงินคืนให้ลูกค้าเย็นวันนั้นเลยค่ะ
เราส่ง SMS ไปบอกคุณอ๋อว่าเราอยากคืนกระเป๋า คุณอ๋อตอบเรามาว่า
I bought it from SBN also.How can I do? Send the bag to the one I bought?No idea what to help U.Sorry
ถ้าคุณได้คำตอบแบบนี้คุณจะทำอย่างไรคะ ในเมื่อคุณช่วยเราไม่ได้ เราก็ขอช่วยตัวเองค่ะ เราบอกคุณว่าถ้าเช่นนั้น เราขอแจ้ง webmaster นะคะ และจะแจ้งความค่ะ ถ้าเราตรวจพบว่ากระเป๋าปลอม เราเห็นใจว่าคุณก็คงไม่ทราบว่ากระเป๋าเป็นของจริงหรือไม่ ( และเราก้ผิดเองที่เชื่อตามที่คุณบอกว่าเจ้าของเดิมเข้า catch fake แล้ว แต่พอเราไปหาในกระทู้เก่ากลับไม่พบกระทู้ที่คุณว่า ) เราถือว่าคุณขายให้เราคุณต้องรับผิดชอบค่ะ แล้วคุณจะไปไล่เบี้ยต่ออย่างไรเป็นสิทธิของคุณ คุณอาจจะเห็นว่าเราไม่น่ารักก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ แต่เราขอรักษาผลประโยชน์ของตัวเราค่ะ เพราะคุณบอกเองว่า No idea to help คือถ้าคุณบอกว่าคุณจะรับผิดชอบทุกอย่าง เราคงไม่โกรธขนาดนั้นหรอกค่ะ ต้องขอโทษอีกครั้งนะคะที่ทำให้คุณไม่พอใจ เราเสียใจจริงๆ ค่ะ ไม่ได้เจตนาให้เป็นเช่นนั้น
aorr
เมื่อครู่ได้แจ้งน้องต่ายที่ซื้อกระเป๋าว่าได้เอากระทู้ลงห้องร้องเรียนและ catch fake แล้ว

น้องได้ส่ง PM มาหาเราดังนี้

พี่คะ ขอชี้แจงบ้างนะคะ อันนี้ในมุนของหนูนะคะ
ตอนแรกหนูก้ไม่ได้อะไรหรอกค่ะ หนูถือว่ากฎของที่นี่คือการขายของต้องเป็นแบรนด์ที่เป็นของแท้เท่านั้น แต่พอผลออกมาว่ามันระบุไม่ได้ว่าเป็นของแท้ สิ่งแรกที่หนูทำหลังจากลูกค้าโทร.มาแจ้ง คือหนูโอนเงินคืนลูกค้าทันที เพราะถ้ามันไม่ใช่ของแท้ มันเป็นหน้าที่ที่หนูต้องไปตามเคลมกับคนที่ขายให้หนู ไม่ใช่ให้คนที่ซื้อจากหนูเป็นคนทำ เพราะหนูขายให้เขาหนูต้องรับผิดชอบในกรณีที่มันระบุไม่ได้ว่าเป็นของแท้ แล้วที่พี่เคยบอกว่าเจ้าของเดิมเคยเอาเข้า catch fake แล้ว ลูกค้าหนูไปหาดูกระทู้เก่า ๆ ก็หาไม่พบ
หนูคงคาดหวังมากไปที่จะเนพี่แสดงความรับผิดชอบออกมา แต่ข้อความที่พี่ส่งมาพี่บอกว่า No idea what to help u.อันนี้แปลว่าอะไรคะ ที่หนูตอบกลับไปเรื่องแจ้ง webmaster หมายถึงถ้าพี่ No idea what to help หนูก็คงต้องหาทางช่วยเหลือตัวเองล่ะค่ะ คือ ถ้าพี่บอกกลับมาว่าพี่ยินดีรับผิดชอบ หนุก็คงไม่แสดงกิริยาที่พี่บอกว่าไม่น่ารักออกไปหรอกนะคะ ต้องขอโทษอีกครั้งค่ะ

ซึ่งเราตอบว่าจะให้ทำอย่างไร ช่วยยังไงไม่ได้เพราะได้แจ้งไปหลาย sms ต่างประเทศแล้วว่าอยู่ต่างประเทศ
กรุณารอแล้วอาจจะส่งกระเป๋าคืนคนที่เราซื้อมา
นี่คือที่ตอบน้องต่ายไป

แล้วเมื่อครู่ก็ได้ส่ง PM ไปบอกให้น้องสงบสติอารมณ์ และมองเห็นความเป็นผู้ใหญ่กันบ้าง ที่ตอบไปเช่นนั้นเพราะอะไร
ต้องแปลให้หมดทั้งข้อความด้วย
ส่วนกระเป๋าไม่มีใครบอกว่าปลอม
นอกจากช้อปเคยดูแล้ว
ร้านมือสองก็เคยรับไปฝาก ก่อนหน้าจะขายให้น้อง
ซึ่งก็ยังช่วยเหลือน้องโดยการบอกให้ไปฝากร้านเดิมก็ได้ ในราคาที่เท่ากับที่เราขายให้น้องเลย

ซึ่งตอนนี้ไม่อยากให้โวยวายเพราะกระเป๋าก็สมัครใจซื้อกันไปเป็นเดือนแล้ว
เปลี่ยนสองมือแล้ว
และถ้าโวยวายเพราะปลอมก็มาช่วยกันแก้ไข
แต่ถ้าโวยวายเพราะไม่ชอบ เพราะขายไม่ออก ก็ไม่น่ารัก
นี่คือที่ตอบเขาไป
และในเวลานี้ ซึ่งเคยคิดจะช่วยรับผิดชอบก็เริ่มชักจะไม่อยากแล้ว
เพราะอ๋อเข้าใจว่าถ้าซื้อแล้วเข้า catch fake เลย
แล้วคืนเลย ทันที
ก็น่าจะคืนกันอย่างไม่มีข้อกังขา นี่ผ่านไปแล้วเป็นเดือน

ปนะเด็นนี้ก็น่าคิดนะคะ

ฝากเพื่อนๆ และ webmaster รับเรื่องร้องเรียนน้องต่ายต่อด้วยนะคะ
ถ้ามันปลอม ก็จะรับคืนมาคะ แล้วส่งคืนต่อเจ้าของเดิมอีกที
ตามนั้นนะคะ
titled
เดี้ยวก็รอเพื่อนๆคนอื่นๆเจ้าไปดูกระทู้กระเป๋าแล้วกันนะครับ
อยากให้ใจเย็นๆต่อกัน เติ้ลว่าเอาแบบที่ง่ายที่สุด
ผู้เสียหาย(น้องเจ้าของกระทู้)ถ่ายรูปกระเป๋าใหม่อีกทีสิครับ ขอด้านใน
และซิปด้านในด้วย จะได้คุยกันถูก
ส่วนเรื่องแจ้งความ แล้วถ้ากระเป๋าเป็นของจริง
แม่ค้าเค้าแจ้งความกลับเนี่ยจะแย่นะครับ (อาจจะได้ขึ้นศาลนะครับงานนี้)

ผมว่าเอาไปเช็คหรือทำเหมือนจะฝากขายที่ร้านมือสองก็ได้นิ
ร้านพวกนี้ดูเป็นสิบๆปีไม่ค่อยพลาด แนะนำ วราที่มาบุญครอง
(ถ้าผิดกฎต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ)
เดินไปหาพนักงานรับซื้อเลยครับ ชื่อพี่จอยดูของเก่งมากๆไม่ค่อยพลาด
(เรื่องดูแท้หรือไม่แท้พี่เค้าเป๊ะ แต่รับซื้อหรือไม่รับซื้อเนี่ยอีกเรื่องนะครับ
เพราะส่วนมากวราจะรับซื้อหรือฝากขายหลุยส์กับนาริกาเป็นส่วนใหญ่)
หรือร้านอื่นๆก็ได้ ที่สวนลุมก็มี ถ้าเค้ารับซื้อแสดงว่าผ่านแล้วครับ
วันไหนว่างๆก็จูงมือกันไปร้านขายมือสองก็ได้ ^^

คือผมเข้าใจทั้งสองฝ่ายนะครับ อยากให้เรื่องนี้จบด้วยดี
แม่ค้าเองก็คงร้อนใจ ส่วนน้องลูกค้าก็ไม่สบายใจ อยากให้คิดถึงใจกันและกัน
ว่าถ้าเราเป็นเค้าหรือเค้าเป็นเรา ค่อยๆคุยกันคนไทยด้วยกัน

ปล เรื่องการทำความสะอาดกระเป๋า เติ้ลว่าแค่ใช้น้ำพรมกระเป๋าพอหมาดๆ
ใช้แชมพูเด็กหรือครีมอาบน้ำอ่อนๆ ใช้นิ้วถูวนบริเวณกระเป๋า (ระวังเล็ปขูดกระเป๋า)
ทั่วๆใบ ระวังอย่าให้โดนส่วนหนัง แล้วค่อยๆล้างออก และกางกระเป๋าออก
ตากลมจากพัดลม พอแห้งอาจจะยับแต่พอใช้ไปสักพักกระเป๋าก็ไม่ค่อยยับแล้ว
ส่วนหนังหรืออะไร ก็ใช้วาสลีนทาบ้างเคือบให้สวยเงางาม
วิธีนี้ไม่ทำให้ตัวเคลือบกันน้ำด้านในกระเป๋ามีปัญหาด้วย
จากประสบการณ์เคยส่งซัก กระเป๋าชอบมีปัญหา กระเป๋าเป็นสนิม ร้านรีดกระเป๋าจนเรียบ
แถมเป็นรอยเงาๆเหมือนของเก่า ทำความสะอาดไม่โอ หนังลอกบ้าง ด่างบ้าง
โหละบางทีก็เป็นรอย
nongtainoi
ขอตอบอีกครั้งนะคะ ก็เข้าใจนะคะว่าอยู่ต่างประเทศ แต่อ่านที่ SMS กลับมาหลังจากที่เราถามไปว่าในกรณีถ้ามันไม่ใช่ของจริงแล้วเราจะส่งคืนได้ไหม แล้วคุณตอบกลับมาว่า Sorry นี่แหละค่ะอาจจะพิมพ์สั้นไปนะคะ แต่ความหมายจริง ๆ คือถามว่าถ้าปลอมแล้วจะคืนได้ไหมค่ะ แล้วยอมรับนะคะว่าค่อนข้างโกรธ เพราะประโยคที่บอกว่า Can't help นี่แหละค่ะ เลยตอบกลับไปว่าถ้าอย่างนั้นก็จะแจ้งความ แต่คงไม่ได้เขียนละเอียดว่า การที่จะไปแจ้งความนั้นคงต้องมีการพิสูจน์ให้แน่ชัดก่อนว่ากระเป่านั้นไม่ใช่ของจริง คงจะไม่ไปแจ้งความหรือไปแจ้งใครทั้ง ๆ ที่ยังไม่ชัดเจนหรอกค่ะ แล้วพอคุณตอบกลับมาว่ายินดีให้คิน แล้วให้เพื่อนคุณโทร.มา เราก็แจ้งเพื่อนคุณไปแล้วว่าอาจจะสื่อสารกันผิดพลาด จากนั้นก็ได้ส่ง SMS ไปขอโทษคุณอีกครั้งแล้วก็ไม่ได้ทำอะไรอีกเลย จนคุณมาโพสท์นี่แหละค่ะ
ยืนยันนะคะว่าที่บอกจะแจ้งความนั้นในกรณีที่ที่พิสูจน์ต่อไปแล้วว่ากระเป๋าปลอมค่ะ เพราะตอนนี้กระเป่าก็อยู่กับลูกค้าค่ะ รอเขาส่งกลับมา ที่งงก็เพราะว่าถ้าเราขายกระเป๋าไปเดือนหนึ่งแล้ว ปรากฎว่ามันปลอม (ซึ่งตอนนี้ยังไม่ชัดเจนตรงนั้น) เราจะขอส่งคืนไม่ได้หรือคะ
แล้วที่เราทำสิ่งที่คุณว่าไม่น่ารักนั้นก็หลังจากที่เราส่ง SMS ไปถามคุณว่าถ้าปลอมจะขอคืนได้ไหม แล้วคุณตอบกับมาว่า Sorry น่ะแหละค่ะ แต่พอคุณตอบกลับมาอีกครั้งว่าเราก็เข้าใจค่ะว่าอาจจะตีความ SMS ของคุณผิดไป แล้วก็ไม่ได้ไปโวยวายอะไรอีกเลยนะคะ อันนี้ชี้แจงให้ทราบด้วยความเคารพค่ะ สิ่งใดที่เราทำไปแล้วคุณไม่พอใจก็ต้องขออภัยอีกครั้งค่ะ ยืนยันอีกครั้งนะคะว่าที่บอกว่าจะแจ้งความคือในกรณีที่มันปลอมค่ะ เพราะ SMS ถามไปว่าถ้าอย่างนั้นจะคืนได้ไหม แต่อ่านที่คุณตอบกลับแล้วเหมือนคุณจะบอกว่าช่วยอะไรไม่ได้
ทุกวันนี้ก็ใจเย็นแล้วค่ะ เพราะไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ รอคุณกลับมาแล้วโทร.คุยกันแต่พอคุณกลับมาคุณก็มาโพสท์เลยไม่ได้โทร.มาคุย ตัวเราไม่กล้าโทร.ไปค่ะ เพราะเราไม่ทราบว่าคะณจะสะดวกไหม คุณบอกให้รอวันเสาร์เราก็รออยู่ค่ะ ยืนยันว่าไม่ได้ไปแจ้งใครหรือไปทำอะไรเลยค่ะ รอคุณติดต่อกลับอยู่เท่านั้นแหละค่ะ
nongtainoi
ขอสรุปอีกครั้งนะคะ
เราเข้าใจว่าที่ SMS ถามคุณไปว่าปลอมจะคืนได้ไหม คุณตอบมาว่าคงช่วยอะไรไม่ได้
เราเลย SMS กลับไปว่าถ้าเช่นนั้นคงต้องไปแจ้งความเพราะที่เราถามไปนั้น
คือกรณีที่มันเป็นของปลอมค่ะ ค่ะไม่ปลอมเราก้ไม่มีปัญหาอะไร
เราถามเผื่อในกรณีที่มันปลอมค่ะ
แล้วเราก็ยินดีที่จะรอคุยกันวันเสาร์ตามที่คุณบอกด้วย เราเข้าใจนะคะว่า SMS
มันคงจะสื่อความผิดพลาดได้เพราะข้อความมันสั้น
หลังจากนั้นที่คุณตอบกลับมาว่าใจเย็น ๆ ยังไงก็รับผิดชอบ เราก็เข้าใจค่ะ
แล้วก็ SMS ขอโทษคุณไปอีกครั้ง หลังจากนั้นก้ไม่ได้ไปโวยวายอะไรอีกนะคะ
เรารอให้คุณติดต่อมาในวันเสาร์ตามที่คุณบอกค่ะ

เข้าใจนิดนึงนะคะว่าจริง ๆ แล้วเราหมายความว่าถ้ามันปลอมแล้วคุณไม่รับคืนเราจะไปแจ้ง Webmaster + แจ้งความค่ะ
ไม่ใช่จะไปทำตอนนี้ค่ะ ขอโทษอีกครั้งถ้าการสื่อความไม่ดีจนทำให้คุณเข้าใจผิดและไม่สบายใจ
สิ่งที่เราโวยวายทั้งหมดนั้น คือกรณีที่ของมันปลอมแล้วคุณจะไม่รับคืนน่ะค่ะ ไม่ใช่ ณ เวลานี้
เราถามเผื่อไปแต่คำตอบคุณทำให้เราไม่สบายใจเลยต้องบอกให้คุณทราบว่าถ้าผลมันออกมาว่าปลอมแล้วคุณช่วยอะไรไม่ได้เราก็คงต้องไปแจ้งความค่ะ
แต่เราอาจจะสื่อความผิดจนคุณเข้าใจว่าเรากำลังจะไปแจ้งความ ซึ่งเรียนไว้ตรงนี้เลยว่าเราจะไม่ทำอะไรทั้งนั้นค่ะ
สิ่งที่เราบอกว่าจะทำนั้นคือกรณีที่มันปลอมแล้วคุณไม่รับคืนเท่านั้นค่ะ
ต้องขออภัยอีกครั้งนะคะ ถ้าทำอะไรไม่น่ารักลงไปค่ะ
aorr
ถ้าการไปฝากร้านมือสองหรือการไปที่ shop
เป็นการพิสูจน์
อ๋อได้แนะนำน้องไปที่ร้านมือสองแล้ว
เพราะก่อนขายให้น้อง
ฝากไว้ร้าน... champ...brands
ได้ลิโด อยู่สองอาทิตย์ซึ่่งพี่เจ้าของร้านก็รับทันที พี่นวลเจ้าของก็น่าจะยังจำได้
เหมือนที่เรื่องไปปรึกษาที่ shop ทางร้านก็ดูให้ทันทีไม่มีติติงใดๆ ว่าปลอมนี่นา
ดังนั้นถ้านี่ช่วยได้
อ๋อขอจบนะคะ
แนะนำน้องนิ่งๆไว้แล้วเดินไปฝากเลย เพราะพี่เขาเคยรับใบนี้และน่าจะรับแน่นอน
(ถ้าตอนนี้ไม่ได้เยินมาก) ถ้าหลังจากซื้อไปไม่ได้ไปทำไร ก็น่าจะยังรับ และได้ราคาเท่าๆที่น้องซื้อนะคะ

PS. ตอนนี้ผ่านการแจ้งหนึ่งฝ่ายนะคะ
ส่วนเรื่องแจ้งความ อ๋อได้ปรึกษาเพื่อนที่เป็นทนายแล้ว ว่าไม่น่าแจ้งนะคะ
เพราะซื้อขายโดยสมัครใจ และผ่านมาเป็นเดือนแล้ว ทั้งไม่มีหลักฐานอื่นใดในการกล่าวหา
ฟ้องกลับอ๋อคงไม่ทำ แต่ตอนนี้ขอจบนะคะ เพราะปวดหัวมาก
aorr
อันนี้เป็นบัตรที่ทางร้านจะออกให้เมื่อเอาของไปฝากนะคะ แต่รับออกมาเพราะมาขายเองคงไวกว่า แล้วก็ไม่ได้คืนบัตรพี่เขาไป แต่เซ็นรับออกจากที่ร้านมาแล้ว แนะนำให้ไปดูรายการที่ร้านได้ว่าเคยฝากกันจริงๆ
สำหรับรูปนี้เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์
และมีเบอร์มีwebsite เรียบร้อย
(ไม่ได้จะมาโฆษณาแฝงใดๆ) ฝากไว้ยังไม่ได้เงินนะคะจนกว่าจะขายออก
พี่คงช่วยได้เท่านี้จริงๆ
เพราะตอนนี้พี่ไม่คิดว่ากระเป๋าใบนี้จะปลอมนะคะ

ใจเย็น ตั้งสติ
ตอนนี้ไม่มีใครต่อว่าอะไรใดๆ
พี่ก็พยายามเอาน้ำเย็นเข้าลูบทั้งตัวเองและน้องมาตลอด
ลองคิดดีๆ นี่ตั้งแต่กลับมาเมืองไทยยังไม่ได้หยุดเรื่องนี้เลย
แต่ ณ ตอนนี้คงต้องหยุดละนะคะ
ไม่ตอบอะไรแล้ว
อ๋อคิดว่าการที่ซื้อของจากในนี้ เมื่อไม่ชอบ
ก็ขายไป พยายามขายไป ใบนี้ก็ขายอยู่ได้ ถ้า search ดูที่เคยโพสกันมา เคยไปฝากร้าน
แต่ถ้ามันปลอม ซึ่งก็เคยนอยด์แบบนี้เหมือนกัน แต่มันก็ไม่ปลอมอ่ะคะ
ก็ทุกวันนี้ก็มีที่หิ้วอยู่ หรือขายไป
ก็เป็นวัฏจักรไปแบบนี้ ตาดีได้ตาร้ายเสีย
อ๋อขอจบสำหรับฝั่งของอ๋อนะคะ
ไม่ขอต่อความหรือต่อรองอะไรใดๆอีก
ถ้าสื่อสารผิดพลาดให้น้องเดือดร้อนใจ พี่ก็ขอโทษ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ใน SBN
และน้อง glad คนสวยที่ช่วยคุยระหว่างที่พี่อยู่เมืองนอก
titled
[SIZE="5"]ผมว่าแบบนี้ก็โอเคนะครับ เพราะกระเป๋าใบนี้ผ่านมาเป็นเดือน
ตอนนี้ กระเป๋าใบนี้ผ่านมามือที่4แล้ว น้องผู้เสียหายก็จูงมือลูกค้าที่ซื้อต่อน้องไป
ไปร้านขายหรือถ้าคืนเงินแก่ลูกค้าไปแล้ว ก็นำกระเป๋าไปขายให้จบๆไป
ถ้าร้านไม่รับซื้อค่อยว่ากันใหม่ และถ้าปลอมร้านคงไม่รับซื้อหรอก
จะเปิดร้านมือสองได้ก็น่าจะเชี่ยวชาญในระดับหนึ่ง ยังไงลองดูนะครับ
คือผมว่า ไหนๆแล้ว ลองทำดูก็ดีนะครับ จะได้ไม่เสียเวลาทั้งสองฝ่าย

อย่าลืมว่า ทุกข้อความที่โพสในกระทู้สามารถเป็นหลังฐานได้นะครับ
PrimmRose
" ใบนี้ตอบยากนิดนึงอะค่ะ ไม่มี tag สีขาว และซิปก็ค่อนข้างแตกต่างกะ PRADA แท้รุ่นอื่นๆอะค่ะ ยังไงลองดูหัวซิปในช่องเล็กที่อยู่ด้านในกระเป๋าดูนะคะ ว่าเป็นเหมือนอันที่อยู่ตรงปากกระเป๋าตามในรูปรึป่าวถ้าบอกว่ากระเป๋าไปซ่อมมาแล้วซิปถูกเปลี่ยนไปทุกตัวที่มีเลยก็แอบน่าสงสัยค่ะ (อย่างน้อยน่าจะมีที่ยังเป็น original ไว้สักตัว)

ขอโทษนะคะ พอดีกรณีนี้คล้ายกับน้องที่รู้จักคนหนึ่ง พ่อเขาซื้อของให้จาก shopที่เมืองนอก (สิบปีก่อน) น้องเขาขายต่อใน SBN แล้วคนที่ซื้อต่อจากเขาก็ไปขายต่ออีกที ปรากฏว่ามีปัญหาแบบเดียวกันหรือคนที่สามที่ซื้อต่อมานำไป catch fake ที่อื่นก็ถูก commentมาว่าไม่แน่ใจว่าของแท้หรือเปล่า (คือดูจากรูปที่ถ่ายไปเฉยๆนะคะ) เลยยังไม่อยากให้ฟันธงว่าเป็นของปลอม เพราะตามความเห็นข้างบน ก็ไม่ได้ยืนยัน ว่าปลอม อยากให้ทั้งสองฝ่ายใจเย็นๆก่อนนะคะ ลองหาคนมายืนยันกันอีกที
aorr
เรื่องจบนะคะ
ลองอ่านดู
อ๋ออยากให้อ่านทุกคนเพื่อเป็นอุทาหรณ์นะคะ ยาวหน่อยนะคะ
http://forum.siambrandname.com/showthread.php?p=1063789714#post1063789714
janny07
เห็นใจทั้งสองฝ่ายนะคะ

คือเจนคิดว่า ถ้าขายของปลอม ไม่ว่าจะซื้อไปนานแค่ไหน เป็นเดือนหรือเป็นปี ถ้าลูกค้ามีหลักฐาน แม่ค้าที่ดีก็ควรรับคืนนะคะ เพราะว่ามันเป็นความรับผิดชอบของแม่ค้าที่ไม่สามารถให้ความชัดเจนกับสินค้าได้นะ

ลูกค้าซื้อเพราะต้องการของจริง ไม่ได้จ่ายตังค์เพื่อของที่ไม่มีความชัดเจนว่าจริงหรือปลอมนะ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวจริงๆ จะปัดให้พ้นตัวคงเป็นไปไม่ได้

อย่างเจนซื้อprada มาใบนึงเหมือนกัน หาtagไม่เจอ เราก็ฟันธงไม่ได้ว่าจริงเหรือปลอม จะใช้ก็ไม่กล้าใช้มันติดในใจอ่ะ เลยเอาเค้าห้องcatch fake ก็ไม่มีใครฟันธง เงียบสนิท............เจน เลยติดต่อแม่ค้า ถามว่ากระเป๋าเค้าเองหรือป่าว ซื้อจากshopเองกับมือเลยมั้ง เค้าก็บอกว่าเป็นของเพื่อน แต่เพื่อนเค้าใช้ของแท้ซื้อจากshopตลอด เจนก็บอกไปว่าเราไม่สามารถการันตรีใครได้นอกจากตัวเราเองนะคะ โชคดีเจอแม่ค้าดีมากๆ เค้าบอกว่าถ้าไม่สบายใจคืนเงินให้ ถ้าไม่คืนนี่เจนคงเครียดกับไอกระเป๋าเจ้าปัญหาน่าดู

จะไปโทษลูกค้าว่าซื้อไปนานนี่น่าจะเป็นเหตุผลที่ดีเลย เพราะว่าถ้าของแท้ ซื้อไปใช้งานเป็นเดือนแล้วขอคืนอันนั้นก็สมควรที่จะไม่รับคืน แต่นี่ทั้งแม่ค้าและลูกค้าก็ไม่มันใจว่าแท้หรือป่าว การันตรีความแท้นี่ความจะตลอดอายุของกระเป๋าด้วยซ้ำไป

สรุปตามความเห็นเจน เรื่องกระเป๋าแท้หรือไม่แท้ มันคนละกรณีกับ กระเป๋ามีตำหนินะคะ อย่างถ้าแจ้งตำหนิแล้วลงรูปรายละเอียดทุกอย่างแล้วมันก็ไม่น่าจะให้คืน แต่กระเป๋าจริงหรือปลอมนี่ มันเรื่องใหญ่มากๆเลยนะ คงไม่มีใครอยากถือกระเป๋าที่ไม่แน่ใจว่าจริงหรือปลอม มันคงตะหงิดในใจพิลึกนะ

ขอโทษด้วยถ้าความคิดเห็นไม่ตรงกับใครนะคะ
aorr
จริงๆ อ๋อไม่ได้ติดใจว่าเขาซื้อไปนานแค่ไหนหรอก
แต่ติดใจตรงที่เราไม่ได้เจตนาจะขายหรือซื้อของปลอมมา
อ๋อเริ่มไม่ไว้ใจกระเป๋าก็ตรงโดนน้องเขาบอกนี่แหละคะ
แต่ตอนที่ซื้อเอง และไปฝากขาย ก็มั่นใจตลอดว่าของจริงนะคะ
และยืนยันว่า prada ดูยากมากจริงๆ
และที่ไม่โต้ตอบน้องเขาแรงๆเลย ตลอดเวลาที่เรื่องเกิด
เพราะเข้าใจ และเข้าใจมุมของคุณเจนด้วย
เนื่องจากอ๋อก็เคยเป็นมาก่อน
ลองอ่านดูได้คะ อ๋อเคยทุกข์ใจสุดๆกับกระเป๋าใบนึงมาก่อนคะ
เคยเป็นซื้อแล้วอยากคืนทันทีเหมือนกันคะ
แต่ก็นั่นละคะ มันก็เราเลือกเอง ทุกข์เอง
แต่ไม่เข็ดสักที :)
http://forum.siambrandname.com/showthread.php?p=1063789714#post1063789714
janny07
จริงค่ะ คุณอ๋อ prada ดูยากจริงๆ ขนาดเจนมั่นใจแล้วนะว่าแท้ พอไม่มีเพื่อนๆคนไหน cf ให้ในห้อง catch fake ทำเอาจิตตกไปเลย เจนกินไม่ได้นอนไม่หลับเป็นอาทิตย์เลย เป๋ไปเลยทีเดียว

ตอนนั้นยังนั่งคิดเลยว่าทำไมต้องเป็นคนซื้อด้วยที่มาพิสูจน์ความแท้ หรือไม่แท้ ทั้งๆที่เราจ่ายตังค์เพื่อซื้อกระเป๋าของจริง ที่จริงความจะเป็นแม่ค้าหรือป่าวเป็นผู้กระตือรือร้นตรงนี้ ไม่ใช่ผู้ซื้อต้องมารับความเสี่ยง เจนโชคดีจริงๆทีเจอแม่ค้าดี เพราะตั้งกะได้กระเป๋านัั้นมาเจนก็ไม่เคยใช้เลย ให้คนโน่นดูท่ี คนนี้ดูที เอาเข้าเวปโน่นเวปนี้จนตาลาย แม่ค้ารับคืน เหมือนยกภูเขาออกจากอก ถ้าเกิดเจนอายไม่กล้าติดต่อแม่ค้าเจนก็คงต้องเครียดไปจนตายเลยแน่ๆ เพราะว่า จะให้เอาไปขายก็การันตรีกับลูกค้าไม่ได้ว่าแท้หรือไม่

เจนถึงขายแต่ของที่ตัวเองซื้อเองกับมือในshop ใช้เองขายเองสบายใจดี การันตรีความแท้แน่นอนเน้อะ เรื่องซื้อก็ชอบซื้อเหมือนกัน แต่จะซื้อlvซะส่วนใหญ่ เพราะแท้ไม่แท้ดูง่ายกว่ายี่ห้ออื่น ยี่ห้ออื่นนี่ไม่สันทัดเจนเลยต้องอาศัยshopไปก่อน ตัวเจนค่อยข้างโชคดี ซื้อขายมา ลูกค้า-แม่ค้าน่ารักมาก

เพราะฉะนั้นคุณอ๋อ อย่าเครียดเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ เรานิ่งไว้เป็นดี เดี๋ยวคนเต้นก็เหนื่อยเองเน้อะ

รักที่จะช้อปจากเน็ต ต้องอดทน อิอิ sbn สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3