หลังจากที่โดนแบนล๊อคอินแรกไป ได้ปรับปรุงและแก้ไขในการตั้งกระทู้ใหม่แล้วตามที่เพื่อนสมาชิกแนะนํามา สุดท้ายก้อโดนตัดแ้ต้มอีกแล้ว - -'' เวปมาสเตอร์ช่วยแนะนําเราทีค่ะ ไม่รู้จะทําไงดีแล้ว !!!!
โดย sweetholic.shop
sweetholic.shop
หลังจากล๊อคอินแรกที่เราเพิ่งโดนแบนไป เพราะโพสผิดกฏ ด้วยความเผลอเรอและเพิ่งเริ่มเล่นที่นี่ด้วย ทําให้โพสผิดกฏโดยไม่ได้มีเจตนา โดนตัดแต้มเตือนจน โดนแบน

ตามกระทู้นี้
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2324464 เราได้ใช้เลขบัตรน้องมาสมัครล๊อคอินใหม่ เพื่อสอบถามข้อมูล ว่าเราทําผิดอะไร เพื่อนําไปปรับปรุงแก้ไข จะได้ตั้งกระทู้ขายของให้ถูกต้องที่สุด ไม่อยากโพสผิดกฏจริงๆ

และเมื่อวานเราก้อได้ตั้งกระทู้ใหม่ 1 กระทู้ใน ห้องพรีออเดอร์ คือกระทู้นี้
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2328689&p=1066222801#post1066222801

พสไปเมื่อวานนี้ ดึกๆก้อมีแอบเข้าไปดู แต่ไม่มีปัญหา ไม่โดนตัดแต้ม คิดว่าคงไม่มีปัญหาอะไรแล้ว เพราะอะไรที่ได้รับคําแนะนํา ก้อเอาไปแก้ไขหมด แต่วันนี้พอกลับมาบ้าน เปิดดูเมื่อกี้ กระทู้เจอแบนไปเรียบร้อยแล้ว :(

คือเราไม่รู้จะทําไงแล้วค่ะ จากที่เพื่อนสมาชิกแนะนํามา ว่าเราโพสว่ามีคําว่าเครื่องประดับเกาหลีในกระทู้ั เราก้อลบออกและในเฟซเราขายของอย่างอื่นด้วย เราก้อลบออกหมดเลย ซึ่งเหลืออย่างเดียวที่ไม่ได้ลบในเฟซคือ กระเป๋า disaster designs(เพราะเราเห็นมีเจ้าอื่นขายเหมือนกันเลย เลยคิดว่าน่าจะขายได้ เห็นมีคนขายมานาน ไม่เห็นโดนแบน) ซึ่งที่เราไม่ลบ เพราะคิดว่ามันคือของ Hi street ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะของที่เราขายก้อ Hi street เหมือนกัน เหลืออันนี้อันเดียวจริงๆ นอกนั้นที่ลงไว้ลบออกหมดเลยค่ะ

และในกระทู้พรีออเดอร์ เราลงว่า พรีออเดอร์ ASOS อย่างเดียว ไม่มีบอกว่าขายอย่างอื่นเลย นาฬิกาฮ่องกง เสื้อผ้าอื่นๆ เราลบออกหมดในเฟซไ่ม่เหลือเลย เครื่องประดับพร้อมส่งที่เราขายก้อลบออกหมด เพราะเราตั้งใจอยากพรีออเดอร์ ASOS มากกว่า ประโยคขายเครื่องประดับในกระทู้ก้อลบออกหมด อะไรที่ไ่ม่ใช่ ASOS เราไม่ลงเลยค่ะ

รายละเอียดในกระทู้ก้อลงแค่ว่า เราคิดเรทเท่าไหร่ คิดค่าหิ้วเท่าไหร่ ลิงค์ที่ลงก้อจากเวป ASOS ทั้งสิ้น เราเลยข้องใจมากค่ะว่าเราผิดกฏตรงไหน คือแอบท้อเลยค่ะ บอกตรงๆ เราพยายามแก้ไขสุดๆแล้ว เพราะเราไม่อยากผิดกฏ พยายามถามและข้อคําแนะนําเพื่อนสมาชิก ที่ใจดีเข้ามาตอบ เราก้อทําตามคําแนะนําทุกอย่าง ทําไม กระทู้เรายังโดนแบนอีกค่ะ T^T คือรบกวนเวปมาสเตอร์ เข้ามาตอบหน่อยได้ไม๊ค่ะ

เพราะถ้าเราโพส แบบเดิมอีก ก้อจะโดนอีก คือเราไม่อยากสมัครล๊อคอินใหม่แล้วอ่ะคะ เราเสียดายล๊อคอิน เราอยากทําให้มันถูกกฏนะคะ แนะนําเราหน่อยได้ไม๊ค่ะ ว่าเราพลาด ผิดกฏตรงไหนอีก จะได้เอาไปปรับปรุงให้มันถูกจริงๆ ส่วนข้อหาที่เราโดนคือ

กฏของชุมชน SBN 2: สมาชิกคนนี้ผิดกฏข้อสอง : ลงสินค้าไม่ตรงหมวด อนุญาตให้ลงขายสินค้าให้ถูกต้องตามหมวดที่ระบุไว้หน้าห้องเท่านั้น

หากมีสินค้าต้องการลงขายหลายชิ้น ต้องแยกลงตามกฏหน้าห้องให้ถูกต้อง ห้ามนำสินค้าหลายหมวด มาลงปะปนกันในห้องเดียวกัน เช่น ตั้งกระทู้ห้อง Hi-Street แต่กลับลงขายสินค้าไม่มีแบรนด์ปะปนในกระทู้เดียวกัน หรือปนแบรนด์ Hi-Street ในกระทู้ขายห้อง Hi-End หรือ เอาสินค้าพร้อมขายไปตั้งกระทู้ในห้อง Pre-Order หรือ ลงขายเสื้อผ้ารองเท้ากระเป๋าที่ไม่มีแบรนด์ในห้อง ETC และข้ออื่นๆที่เข้าข่าย

2.1 ลงขายแบรนด์ที่ยังไม่มีรายชื่ออยู่ในห้อง Brand's Position
2.2 ตั้งกระทู้ไม่ตรงตามคำบรรยายหน้าห้อง หรือพิจารณาแล้วเป็นกระทู้ที่ไม่เหมาะสมสำหรับห้องนั้นๆ

ข้อหาที่เราโดน เราไม่ได้โพสผิดห้องเลยนะคะ ลงห้องพรีออเดอร์ Hi street ดูแล้วดูอีก ไม่ผิดแน่นอน กระทู้ที่โดนแบนไปดูก้ออยู่ถูกห้อง

เราไม่ได้ลงสินค้าหลายชิ้นค่ะ ลงว่าพรีออเดอร์ ASOS อย่างเดียวเลย ไม่มีปะปน
ไม่ได้ลงรูปใดๆทั้งสิ้น ลงแค่ลิงค์พวกหมวดลดราคาหรือของบางอย่างของ ASOS เท่านั้นจริงๆ ของอย่างอื่นไม่ได้ลงมาปะปนเลยค่ะ

ลงขายแบนด์ที่ไม่มีอยู่ในห้อง คือเมื่อวานเพื่อนสมาชิกก้อแนะนําว่า ASOS ขายได้ เราเห็นคนอื่นก้อขายเยอะมาก มันก้อไม่น่าจะผิด

ตั้งกระทู้ัไม่ตรงตามคําบรรยาย T^T ก้อบรรยายว่าพรีออเดอร์ ASOS ในห้องก้อบรรยาย แต่เรื่องพรีออเดอร์
พร้อมส่งอะไรไม่มีปะปนเลย

สุดท้าย ขอความกรุณา แนะนําหรือตรวจสอบให้เราด้วยได้ไม๊ เราอยากรู้ว่า เราทําผิดอะไรอีก คือเราอยากแก้ไขให้มันถูกต้องถูกจุดจริงๆ เพราะเราไม่อยากโดนตัดแต้มจน ล๊อคอินเราโดนแบนไปอีกอัน คืออันนี้เป็นชื่อเดียวกับร้านด้วย เราเสียดายค่ะ ยังไงรบกวนแนะนําเราอีกทีด้วยนะคะ เพราะเราพยายามแก้ไขแล้ว แต่ก้อยังโดนแบนอีก ไม่รู้จะทําไงแล้วค่ะ T^T
ลองไปสังเกต กระทู้อื่นๆในห้องนี้ รู้สึก เวปมาสเตอร์ มาตอบน้อยมากเลยค่ะ แล้วจะมาตอบของเราป่าวเนี๊ยะ T^T ส่วนใหญ่มีแต่เพื่อนสมาชิกมาช่วยตอบ ...... จริงๆน่าจะขึ้นล๊อคอินคนที่กดตัดแต้มเลยนะคะ จะได้ไปสอบถามล๊อคอินนั้นเลย ว่ากดเพราะผิดกฏตรงไหน เพราะเห็นหลายกระทู้ มีแต่คนถาม ไม่มีคนตอบ - -''
De Passion
ขอสนับสุนนกระทู้นี้ค่ะ เพราะมีแต่คนมากกดตัดแต้ม แต่ไม่มีการเตือน ไม่มีการตอบ
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2328336

โดนตัดแต้มจากลิงค์นี้ค่ะพี่ๆทีมงาน แต่คือที่อยากโต้แย้งซึ่งคากว่ามาจากสาเหตุ
1. เราลงไว้ว่า เราโดนมิจฉาชีพ crack เข้ามาในร้านเราเลยเชิยชวนให้ไปอ่านโพสในร้านได้ ในเฟสบุ๊ก
2. เรากำลังตามแต้มจาก เว็ปมาสเตอร์คืน
3. อันนี้คนที่มากกดตัดแต้มเรานี่ มันใจร้ายไปเปล่าค่ะ เราหวังวดีด้วยซํ้า คือไม่เข้าใจว่าที่เราลงผิดในกฎข้อที่ 6 ได้อย่างไรหนะค่ะ ไม่ได้เจตนาลงขายของเลย อันนี้ไม่ไหวจะเคลียร์นะค่ะ กรณีขี้อิจฉาหรือเปล่าค่ะ? ต้องขอโทษด้วยที่รบกวนนะค่ะ
แค่ไม่เข้าใจว่าผิดกฎข้อที่ 6 ตรงไหน หรือผิดกฎเพราะหมั่นไส้ และยังอ่านไม่เข้าใจก้ตัดเลยกันแน่ค่ะ

กระทู้ที่ตั้งไว้เตือนภัยเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆค่ะ เพราะโดนมากับตัวเองจริงๆ

http://siambrandname.com/forum/showt...post1066222383

=============================================

Originally Posted by siambrandname
กระทู้ของคุณ ผิดกฏของชุมชน ตามลิงค์ด้านล่างนี้

http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=2328336

ครั้งต่อไป กรุณาอ่านกฏให้รอบคอบ ก่อนทำการ post กระทู้ครับ
แต้มเตือน จะลบอัตโนมัตหากภายใน เวลา 3 เดือนไม่มีการทำผิดอีกเลย
และ แต้มเตือนสูงสุดที่ จะเตือนคือ 5 แต้ม หาก โดนเตือน ครบ 5 แต้มจะถูกแบนอัตโนมัตโดยทันที

ทั้งนี้ระบบ เตือนการทำผิดกฎ เป็นระบบอัตโนมัตตามความเห็นชอบ ของสมาชิกที่ช่วยกันดูแลชุมชน
และ รักษากฎ ชุมชนที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน

หากว่าไม่ได้ทำผิดกฎร้ายแรงชองชุมชน เช่น ขายของปลอม หรือ ใช้หลายแอคเคา
ไม่ต้องกังวลกับคะแนนเตือนนะครับ แต้มที่เตือน ระบบของเราออกแบบมาให้ "แต้มเตือน" มีไว้เพื่อ "เตือน" ครับ

เพราะในการออกแบบระบบเราเชื่อว่าสมาชิกส่วนใหญ่ ไม่ได้มีเจตนาจะทำผิดกฎุ
จึงสร้างระบบมาเพื่อให้ทุกคน ได้แก้ไขในสิ่งที่ผิดพลาดครับ

โดยที่ ทุกคนสามารถช่วยกัน ดูแลชุมชนได้ด้วยตนเองครับ

สมาชิกสามารถเข้าไปอ่านกระทู้ กรอบความคิด ขอบเขต และความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับ ระบบ Community Justice
เพื่อ การทำงานร่วมกัน ในการสร้างชุมชนแห่งนี้ ที่เราอาศัยอยู่ร่วมกัน ให้เป็นชุมชนที่น่าอาศัยและัเอื้อประโยชน์ต่อทุกคนอย่างเท่าเทียมกันครับ

และชุมชนแห่งนี้จะเป็นชุมชนที่น่าอาศัยสำหรับสมาชิกทุกคน
หากสมาชิกช่วยกัน ระวัง และ พยายามช่วยกัน รักษากฎ
เพื่อเป็นการช่วยกัน ดูแล ชุมชน ที่เรา อาศัย อยู่ร่วมกัน

ขอบคุณมากครับ สำหรับความพยายามเป็นผู้ร่วมอาศัยที่ดีของชุมชนครับ

เงียบเีชียบ ไร้การตอบรับ ......... เหมือนรอแบบไร้ความหวัง จะโพสห้องพรีออเดอร์ต่อก้อไม่กล้า กลัวผิดกฏอีก - -''
De Passion
ลองไปสังเกต กระทู้อื่นๆในห้องนี้ รู้สึก เวปมาสเตอร์ มาตอบน้อยมากเลยค่ะ แล้วจะมาตอบของเราป่าวเนี๊ยะ T^T ส่วนใหญ่มีแต่เพื่อนสมาชิกมาช่วยตอบ ...... จริงๆน่าจะขึ้นล๊อคอินคนที่กดตัดแต้มเลยนะคะ จะได้ไปสอบถามล๊อคอินนั้นเลย ว่ากดเพราะผิดกฏตรงไหน เพราะเห็นหลายกระทู้ มีแต่คนถาม ไม่มีคนตอบ - -''

ขอสนับสนุนความคิดนี้นะค่ะ เพราะการตัดแต้มเตือนไม่ใช่ว่าทำให้เรา กระจ่างขึ้นสักเท่าไหร่ค่ะ เพราะบางครั้งเราคิดว่าเรามำตามกฎแล้ว คือมีการ PM มาบอกหรือ reply ไว้เลยจะดีที่สุด เราพร้อมจะแก้ไขให้อยู่แล้ว เห็นหลายๆคนก้ทำผิด ไม่เห็นมีใครไปกดเลยค่ะ
KAT
แคทไม่เห็นกระทู้ของคุณ แต่ก็อยากช่วยตอบเผื่อจะช่วยได้บ้างนะคะ

- การที่คุณลงขายแบรนด์ที่ยังไม่มีชื่ออยู่ในห้อง Brand's Position ก็คือผิดกฎ
คนที่ไม่โดนกฎโหวตไม่ได้แปลว่าไม่ผิด เพียงแต่ "ยังไม่โดน"

- หากคุณเห็นกระทู้ไหนผิดกฎ กรุณาอย่าทำตามเพียงเพราะเหตุผลว่า คนอื่นยังลงได้
แต่ขอให้เปลี่ยนมาเป็นช่วยกฎโหวตและส่งลิ้งค์มาให้แคท หรือส่งไปให้ wm ช่วยกดได้ค่ะ
เพราะต้องกดครบจำนวนคนจึงจะถูกปิด ไม่เช่นนั้นกดไปก็ไร้ประโยชน์ ทำให้กระทู้ยังอยู่
และเป็นตัวอย่างที่ผิดๆ ให้กับเมมเบอร์ท่านอื่นๆ ทำตาม

ดังนั้นหากในกระทู้ของคุณมีแบรนด์ disaster design อาจเป็นเหตุผลที่ทำให้กระทู้ถูกปิดได้ค่ะ
De Passion
ขอบคุณที่ช่วยตอบมากเลยค่ะคุณ KAT

แต่เราก็ไม่ได้ลงขายของในห้องนั้นอยู่ดี
กฎข้อที่ผิดคือ กฎข้อที่ 6 ที่บอกว่าเราเนียนๆ ลิงค์ให้ไปร้านขายของๆเรา แต่ตามจริงแล้วคือ เราตั้งใจให้ไปอ่านโพสนี้ เลยรู้สึกว่ามันไม่แฟร์เลยที่จะมากดตัดไป 1 แต้มด้วยความหวังดีจากเรา ทำไมไม่คิดจะสร้างกด เตือนก่อนบ้างเหรอค่ะ แล้วให้เวลา 2 วันก็ว่าไปในการกลับมาแก้ไข นี่อะไรไม่รู้กลับมาเปิดดูอ่าวโดนตัดไปแล้ว ไม่เห็นรู้เรื่องผิดตรงไหน แล้วยิ่งมาบอกว่าไม่รู้ว่าลงว่าอะไรเลยไม่รู้ว่าผิดตรงไหน อันนี้ไม่ค่อยได้ช่วยให้กระจ่างขึ้นเลยค่ะ ขอให้ไว้เป็นแง่คิดละกันนะค่ะ ยังไงๆ เชื่อว่ามีคนอีกมากที่ก็ไม่ค่อยรู้หรอกค่ะ

ได้ค่ะ ถ้าการกดตัดแต้มคนอื่น ไม่ใช่การใจร้ายหรือกลั่นแกล้งถ้าสะดวกจะ ส่งลิงค์ไปให้ค่ะ แต่ปรกติเห็นก็เฉยๆ มีก็แค่ reply / pm ไป ไม่คิดจะไปนั่งตัดเพราะเห็นตามกฎรอนานมากแล้วก็ดูยากๆ ในการขอคืน (อ่านจากห้องอื่นอ่ะนะค่ะ) อย่างไรขอบคุณค่ะ

กระทู้ที่ตั้งไว้เตือนภัยเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆค่ะ เพราะโดนมากับตัวเองจริงๆ
http://siambrandname.com/forum/showt...post1066222383
KAT
ขออภัยคุณ De Passion ด้วยนะคะ แคทตอบเจ้าของกระทู้ค่ะ
หากคุณ De Passion ต้องการสอบถามเรื่องของคุณ De Passion เอง ควรตั้งกระทู้ขึ้นใหม่
และรอให้เพื่อนๆ ที่อยากตอบ หรือ wm มาช่วยตอบจะถูกต้องและดูเหมาะสมกว่า

ด้วยความเคารพค่ะ
De Passion
อ่าวเหรอค่ะ งั้นต้องขออภัย
ก็เรามีเขียนถามในนั้นไปด้วยก็เลยนึกว่าตอบคำถามของเราด้วย
เนี่ยค่ะ คนใช้ยังไม่ค่อยเป็นยังมีอีกเยอะค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ คุณ KAT ที่มาช่วยตอบ :)

เมื่อกี้เราพิมพ์ไปเยอะมาก แต่หายยย 555555555

เอาใหม่ อุส่าห์ไม่เข้ามาหลายวันนึกว่าเวปมาสเตอร์ จะเข้ามาช่วยตอบบ้าง แต่ก้อเีงียบ ......

ปิดห้องนี้ไปเถอะค่ะ ถ้าจะตั้งมันไว้เก๋ๆ แล้วไม่สามารถ ช่วยสมาชิกที่เดือดร้อนได้ ก่อนหน้านี้เห็นเวปมาสเตอร์ไปตอบกระทู้อื่นบ้าง รู้สึกโอเค

เดี๋ยวเราตั้ง เค้าเข้ามาช่วยเราแน่ๆ แต่ ..... พอตั้งใจดูจริงๆ รวมทั้งกระทู้ตัวเอง เอ๊ะ ตอบน้อยมากนี่หน่า

สงสัยในใจ เปิดทําไมว่ะ ห้องนี้(ขออภัย แต่คิดแบบนี้จริงๆ)

นี่ไม่เข้ามาหลายวันเพราะกะไม่ขายที่นี่แล้วค่ะ จริงๆเพิ่งมาขาย แต่ปกติชอบมาดูแล้วซื้อของในนี้ แอบเซงเบาๆ

เป็นลูกค้าก้อดีอยู่ พอมาเป็นผู้ขายนี่เหมือนพลเมืองชั้นสอง หนึ่งเป็นแม่ค้าหน้าใหม่ สองทุนไม่หนามั้ง ไม่ได้ขายของแพง

จะขายของต้องมาง้อ อยากรู้จริงๆว่าผิดตรงไหน ใครจะตอบก้อไม่เท่าเวปมาสเตอร์ จะได้รู้ให้มันชัดๆไปเลย

อะไรโพสได้โพสไม่ได้ เมื่อกี้นึกขึ้นได้ เอ๊ะ เข้ามาดูหน่อยดีกว่า ว่าท่านเวปมาสเตอร์มาตอบยัง ก้อเงียบเหมือนเดิม

เราว่าถ้าอยากให้สังคมมันดี ช่วยกันตักเตือนดีกว่าค่ะ ถ้าเิพิกเฉย ค่อยกดตัดแต้ม ไม่มีใครไม่อยากแก้ไขหรอกค่ะ

ยกเว้นอาจพวกขาใหญ่ที่เค้าทํากับประจําละ ........ ส่วนที่คุณ KAT ขอบพระคุณมากๆนะคะ ที่แนะนําเรามา คือกระเป๋าที่เราบอก ไม่มีในกระู้ทู้เลยค่ะ

ในกระทู้พรีออเดอร์ เรามีแต่ลงลิงค์ ASOS กับเฟซ ส่วนในเฟซ เราลบเกลี้ยงเลยค่ะ แม้แต่ของที่เราขายอันเดิม

คือเราคิดนิดนึงนะคะ ไอ่คนกดเนี๊ยะมันดูละเอียดดดดดดดดด ขนาดนั้นเลยหรอ ยกเว้นเสียว่า ถ้าไม่ใช่จะกดเพราะขายของเหมือนกัน

แล้วเราขายถูกกว่า(เพราะเราขึ้นราคาค่าหิ้วหราหน้าร้านเลย 555555 ไม่อยากคิด แต่ก้อต้องคิด)

พอมีช่องโหว่มันก้อรีบมากดเลย มันก้อต้องเป็นพวกที่กดเป็นอาชีพ คือมันไม่ได้เข้ามา ซื้อ ขายแล้วมั้งงง มาจับผิดอย่างเดียวเลย

เพราะทั่วๆไป ไอ่กระเป๋าเนี๊ยะ เราก้อเห็นขายในห้องนั้น หลายคน ไอ่ที่ขายเป็นเจ้าใหญ่นานๆก้อมี แต่ไม่โดน

ฉะันั้นคนทั่วไปเห็นถ้าไม่ใช่พวกจับผิดเป็นอาชีพ เค้าก้อต้องนึกว่าขายได้ คือมันเว่อร์ไปค่ะ บอกตรงๆ ค้าขายโดยบริสุทธิ์ใจ ไม่เคยคดโกงใครเลย

มันท้อไปเลยนะ ตอนแรกๆมา ก้อเจอแบบนี้ นี่อ่ะนะ อยากให้สังคมในเวปมีคุณภาพ อยากให้มีคุณภาพ ต้องช่วยกันตักเตือนค่ะ

ถ้าไหนๆ เสียสละมาดูแลเวปกันแล้ว ก่อนกด ตักเตือนก่อนดีไม๊ เิพิกเฉยแล้วคอ่ยมาจัดการ คือคนดีๆควรทําแบบนี้นะ อย่างนี้เค้าเรียกจงใจตัดทางทํามาหากินชาวบ้านค่ะ

[SIZE=7]"บาปมากกกกกกค่ะ"

เคยเห็นคนที่โดนกรรมสนอง เพราะมีพฤติกรรมแนวๆนี้มาแล้ว เวรกรรมมีจริงนะคะ ถ้าเจตนาของคุณผู้กดไม่บริสุทธิ์

แล้วจะให้ไอ่เราเดาเอง ก้อมึนจริงๆ เราถึงต้องเรียนให้เวปมาสเตอร์มา่ช่วยตอบ อยากทําถูกกฏจริงๆ น่าจะเห็นใจสมาชิกบ้าง

แรกๆที่ตั้งกระทู้ เราเข้ามาวันละหลายๆรอบเลย ก้อได้แต่รอๆๆๆ แต่ก้อเงียบ ไม่เข้าใจ งง นึกถึงเวปพันทิปเลย

เล่นที่นั้นประจํา โอเค อาจไม่ใช่เวปซื้อขาย เป็นหลัก แต่เค้าไม่เคยคิดว่า คนอื่นต้องมาอาศัยเล่นเวปเค้า เพราะเค้าคิดว่า ถ้าไม่มีคนเล่น

เ้ค้าก้ออยู่ไม่ได้ เกิดมาได้ก้อเพราะสมาชิกทุกคน เวลามีปัญหาอะไร แจ้งไปตอบกลับมาแบบเคลียร์เลย และค่อนข้างรวดเร็ว

เข้าใจนะคะ ว่ามาอาศัยพื้นที่เค้าหากิน แต่ถ้าไ่ม่มีคนเล่น เวปก้ออยู่ไม่ได้รึป่าวค่ะ (แต่ก้อนะ อาจไม่้ง้อ เราไม่ใช่แม่ค้าเจ้าใหญ่ เก่าแก่ ไม่ได้ขายของเป็นหมื่นเป็นแสน) อาจไม่สนใจ(จริงๆไม่ได้จะอยากคิดอย่างนี้นะคะ แต่ตอนนี้มันอดคิดไม่ได้จริงๆ)

เราก้อไม่ทราบว่าเราผิดถูกอย่างไงนะคะ แต่เราพร้อมที่จะแก้ไขและรับฟังคําแนะนํา แต่นี่เงียบเชียบ เหนื่อยใจค่ะ

ทําให้รู้สัจธรรมเลยว่า ขอที่ชาวบ้านทํามาหากิน นี่ยิ่งกว่าขอเค้ากินอีกค่ะ - -'' แม้ว่าคุณจะเป็นแม่ค้าที่จริงใจและซื่อสัตย์แค่ไหนก้อตาม 5555555555

ถ้าเราเป็นพวกขี้โกงก้อว่าไปอย่างนะ เฮ้อ แต่ตัดสินใจเลิกขายที่เวปนี้แล้วค่ะ ไปค้าขายที่อื่นดีกว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน คับที่อยู่ได้ คับใจอยู่ยาก

แม่ค้าท่านอื่นที่คิดแบบเรา ก้อคิดเสียว่า ถ้าเราค้าขายโดยสุจริต ไม่เคยคิดคดโกงใคร จริงใจซื่อสัตย์ ขายที่ไหนก้อได้ค่ะ สักวันคนก้อจะมาอุดหนุนเราเยอะขึ้น

คนที่เคยอุดหนุนแล้วก้อจะกลับมาอุดหนุนอีกค่ะ ส่วนคนที่กดไฟแดงใส่เราเค้ากดด้วยเจตนาที่บริสุทธิ์ใจจริงๆ มิได้มีอะไรแอบแฝงก้อแล้วไป แต่ก้อยังคิดว่า

วิธีที่ดีควรจะตักเตือนกันก่อนมากกว่า ....... อยากให้สังคมดีมีคุณภาพ อย่ามีแค่คําพูดสวยหรู ควรมีวิธีการที่ดีๆด้วย วิธีที่มันจะไม่บั่นทอนกําลังใจของผู้อื่น

และสุดท้ายสําหรับคนที่กดไฟแดงใส่เรา ถ้าใครกดโดยไม่บริสุทธิื์ใจ จ้องจับผิดเพราะต้องการลดคู่แข่ง สักวันกรรมก้อจะสนองเค้าเองค่ะ

สู้ๆนะคะ สําหรับแม่ค้าที่มีเจตนาดี และไม่ได้ตั้งใจจะํกระทําผิดกฏ และขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบนะคะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ ขอให้โชคดีนะคะ :)
De Passion
แรกๆที่ตั้งกระทู้ เราเข้ามาวันละหลายๆรอบเลย ก้อได้แต่รอๆๆๆ แต่ก้อเงียบ ไม่เข้าใจ งง นึกถึงเวปพันทิปเลย

เล่นที่นั้นประจํา โอเค อาจไม่ใช่เวปซื้อขาย เป็นหลัก แต่เค้าไม่เคยคิดว่า คนอื่นต้องมาอาศัยเล่นเวปเค้า เพราะเค้าคิดว่า ถ้าไม่มีคนเล่น

เ้ค้าก้ออยู่ไม่ได้ เกิดมาได้ก้อเพราะสมาชิกทุกคน เวลามีปัญหาอะไร แจ้งไปตอบกลับมาแบบเคลียร์เลย และค่อนข้างรวดเร็ว

เข้าใจนะคะ ว่ามาอาศัยพื้นที่เค้าหากิน แต่ถ้าไ่ม่มีคนเล่น เวปก้ออยู่ไม่ได้รึป่าวค่ะ (แต่ก้อนะ อาจไม่้ง้อ เราไม่ใช่แม่ค้าเจ้าใหญ่ เก่าแก่ ไม่ได้ขายของเป็นหมื่นเป็นแสน) อาจไม่สนใจ(จริงๆไม่ได้จะอยากคิดอย่างนี้นะคะ แต่ตอนนี้มันอดคิดไม่ได้จริงๆ)

เราก้อไม่ทราบว่าเราผิดถูกอย่างไงนะคะ แต่เราพร้อมที่จะแก้ไขและรับฟังคําแนะนํา แต่นี่เงียบเชียบ เหนื่อยใจค่ะ

ทําให้รู้สัจธรรมเลยว่า ขอที่ชาวบ้านทํามาหากิน นี่ยิ่งกว่าขอเค้ากินอีกค่ะ - -'' แม้ว่าคุณจะเป็นแม่ค้าที่จริงใจและซื่อสัตย์แค่ไหนก้อตาม 5555555555

ถ้าเราเป็นพวกขี้โกงก้อว่าไปอย่างนะ เฮ้อ แต่ตัดสินใจเลิกขายที่เวปนี้แล้วค่ะ ไปค้าขายที่อื่นดีกว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน คับที่อยู่ได้ คับใจอยู่ยาก

แม่ค้าท่านอื่นที่คิดแบบเรา ก้อคิดเสียว่า ถ้าเราค้าขายโดยสุจริต ไม่เคยคิดคดโกงใคร จริงใจซื่อสัตย์ ขายที่ไหนก้อได้ค่ะ สักวันคนก้อจะมาอุดหนุนเราเยอะขึ้น

คนที่เคยอุดหนุนแล้วก้อจะกลับมาอุดหนุนอีกค่ะ สู้ๆ และขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบนะคะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ ขอให้โชคดีนะคะ

ขอสนับสนุนเต็มๆเลยค่ะ เขียนได้ชัดเจนมากค่ะ ขอให้โชคดีนะค่ะ เราต้องได้ดีสิน่า !! คิดอย่างไรได้อย่างนั้นค่ะ ทำทานให้บ่อยขึ้นนะค่ะคุณ
sweetholic.shop การทำทานจะช่วยให้การเงินหมุนเวียนขึ้นค่ะ และคนมุ่งร้ายเค้าจะแพ้ภัยตัวเองจากบุญนี้ด้วยค่ะ

ป.ล. สนับสนุนเพราะเราเองก็โดนไป 3 แต้มแล้ว ไม่มีใครเตือนเราเลย ถามไปก็ไม่มีใครตอบอ่ะ ไม่ได้พูดจาส่อเสียดนะค่ะเป็นเพียงแง่คิดให้ไว้เพื่อพิจรณาค่ะ กลัวจะผิดกฎข้อที่ 6 ซึ่งไม่ใช่เลยและก็บอกว่าชุมชนมีนํ้าใจให้กัน ถ้ามีนํ้าใจจริงๆช่วยเหลือกันช่วยกันสร้างสรรค์สนับสนุนในส่วนที่ดี ช่วยกันตักเตือนในส่วนที่ผิดก่อนจะดีกว่ามั๊ยค่ะ

ตัดแต้มนี่มาเร็วมากแต่สอบถามเพื่อแก้ไขในส่วนผิดไม่มีใครเหลียวแลเลยนะค่ะ ฝากไว้ให้คิดอย่าเอาเข้าตนอย่างเดียว เหมือนพระท่านว่าอย่าเห็นแก่ตัวค่ะ คนดีเลยหน่ายและท้อนะค่ะ กฎกติกามีไว้หนะดีแต่พิจรณาให้ถ้วนถี่ดีกว่าว่าเค้าต้้งใจแกไขมั๊ย reply ไปเลยหรือ pm ไปบอกให้เวลาไป 2 วัน 3วันลงใหม่อีกโดยไม่สนใจก็ตัดแต้มเตือน

นั่นแหละคือการให้อภัยและคือการตักเตือนเพื่อสังคมนี้ที่น่าอยู่อย่างแท้จริงค่ะ เอาเวลาตัดแต้มเอาเวลาเพ่งเล็งคนลงผิดๆโดยไม่ได้ตั้งใจหรือไม่รู้ซึ้งในกฎนั้นๆจริงๆ ไปจับตาแบนคนที่ตั้งใจทำผิดจริงๆดีกว่ามั๊ยค่ะ ไม่งั้นคนทำผิดก็ลอยนวลคนไม่รู้จริงๆแต่พร้อมแก้ไขถ้ามาบอกกล่าวก็โดนแล้วโดนอีก ฝากไว้ละกันนะค่ะ

penninny
คุณ sweetholic.shop ครับ ห้องนี้หน้าห้องคือ Forum (เว็บบอร์ด): Community Justice เพื่อนสมาชิกไว้หาข้อตกลงชุมชนร่วมกัน คือสมาชิกมาช่วยตอบทาง wm แทบไม่เข้าห้องนี้ครับ ถ้าอยากให้ทาง wm ตอบ ต้องไปโพสห้องด้านล่างนี้ครับ
Thread: สงสัย ขอให้ตรวจสอบ กรณี ที่เกี่ยวข้องกับแต้มเตือนที่โดนตัดโดยระับบ JTP สอบถามได้ในกระทู้นี้
http://siambrandname.com/forum/showthread.php?t=360227
ถ้าไม่ได้ผิดจริงทาง wm คืนคะแนนให้อยู่แล้วครับ
ผมเข้าใจครับที่หัวเสีย ผมก็เคยโดนไม่ถึง 5 นาที เพียงแค่ลงรูปผิด สิ่งแรกที่รู้สึกคือคนอื่นทำมากกว่าเราทำไมไม่โดนพวกแม่ค้าพ่อค้าแกล้งเราแน่ๆเพราะเราตัดราคาหรือเปล่าแต่มันไม่ได้มีประโยชน์เลยครับ ก็แก้ไขรอเวลาแล้วผมก็ได้แต้มคืนครับ เพื่อนสมาชิกที่ขายของกันมาตั้งแต่เว็บเริ่มก่อตั้งโดนแบนจนต้องเปลี่ยน log in เป็น tm มาหลายปีแต่หลังๆไม่ได้ศึกษากฎก็โดนไม่ใช่ไม่โดน ลองเข้าไปอ่านห้องที่บอกว่าวันนี้ใครทำผิดกฎบ้างดูครับจะเห็นเลยว่าไม่ว่าใครก็โดน เล่นนานแค่ไหนถ้าทำผิดแล้วมีเพื่อนสมาชิกเห็นก็โดนกด jtp ได้ครับ ส่วนการเตือนก่อนกดหรือไม่เตือนอันนี้ลำบากครับ บ่อยครั้งที่เพื่อนสมาชิกเตือน pm ไปบอกเจ้าของกระทู้ pm มาด่ากลับก็มีครับ บางท่านก็เลิกเตือนแต่บางท่านก็ยังเตือนถ้าเห็นก่อน ไม่ใช่ทุกคนกดดะครับ แม้แต่ห้องนี้เพื่อนสมาชิกหลายท่านก็อยากให้ทาง wm เข้ามาตอบแต่ส่วนใหญ่จะเป็นสมาชิกที่เห็นแล้วช่วยกันตอบ ผมเองหลังๆก็ไม่อยากตอบแล้วครับ จริงๆอยากตอบแค่ว่าให้ไปโพสอีกห้อง แต่ก็อยากให้ทางคุณ sweetholic.shop ลองมองกลางๆครับยังไงสถานที่นี้เค้าก็ให้ใช้พื้นที่ฟรี คนที่ไม่ได้เข้ามาค้าขายก็มี sbn เป็นเว็บที่หยวนที่สุดสมัครง่ายที่สุดกฎน้อยที่สุดของการเข้ามาขายของแล้วครับ
KAT
ขอช่วยออกความเห็นถึงคุณ sweetholic.shop นะคะ

เข้าใจคุณ sweetholic.shop อย่างแรง เข้าใจจริงๆ นะ ว่าคุณรู้สึกอย่างไร

และถ้าตอบในฐานะสมาชิกคนนึงของ sbn ก็อยากบอกว่า เว็บนี้มี wm อยู่ 5 ท่าน
แต่ละท่านงานล้นมือ บางท่านมีงานประจำทำอยู่ด้วย และเจตนาของคุณแอ้นท์ (เจ้าของเว็บ)
คือเปิดเว็บนี้เพื่อให้คนรักแบรนด์เนมได้มาพูดคุยพบปะแลกเปลี่ยนซื้อขายกระเป๋าที่ตนรัก
ไม่ได้มีเจตนาจะเปิดเพื่อการค้าแต่อย่างใดมานานหลายปีแล้ว แบรนด์ดังๆ โฆษณามากมาย
มาขอเช่าพื้นที่ แต่คุณแอ้นท์ก็ไม่เคยเปิดรับสักครั้งเดียว และสิ่งนี้เองที่ทำให้เพื่อนหลายๆคน
ที่เล่น sbn มานาน รวมถึงแคท "ตระหนัก" และ "ซึ้งใจอยากช่วยเหลือเว็บเท่าที่จะทำได้" ดังนั้น ความคิดที่ว่า

- ตั้งห้องนี้ไว้เก๋ๆ ไม่ได้ช่วยเหลืออะไรสมาชิกก็ปิดไปเถอะ คือ เค้าเปิดไว้สำหรับให้สมาชิกหาข้อตกลงร่วมกันค่ะ
(ซึ่งส่วนมากจะอยากฟังจาก wm มากกว่า อันนี้แคทเข้าใจ แต่ก็ต้องยอมรับนะคะว่า sbn ไม่มีฝ่ายตอบคำถามโดยตรง)

- พวกจับผิดเป็นอาชีพ ไม่มีค่ะ มีแต่พวกที่ช่วยรักษากฎเป็นอาชีพ (โดยไม่ได้ค่าตอบแทน)

- พวกอิจฉา ขายของเหมือนกันมากด ก็ไม่มีค่ะ เพราะว่าต้องร่วมมือและเห็นตรงกันหลายคน ไม่ใช่คนๆ เดียว
และถ้าขี้อิจฉาทั้งหมด ก็คงทำหน้าที่นี้ไม่ได้นาน เพราะมัวแต่อิจฉาคนที่ได้ขาย ตัวเองมัวแต่กดจะอดขายเอา

- ทางเว็บมีให้ทุกคน คนละ 5 แต้มก่อนจะโดนแบน, 4 แต้มแรก เรียกว่า "การเตือน" ถือว่าเยอะมากแล้วค่ะ
ปริมาณคนเล่นเว็บนี้มหาศาล ไม่สามารถส่ง pm เตือนก่อนได้ทุกคน ดังนั้นการตัดแต้ม ถือเป็นการเตือนมาตรฐาน
และการปิดกระทู้ มีผลดีคือ ไม่ต้องให้สมาชิกคนอื่นเห็นและเข้าใจว่า "คนนี้ทำได้ ชั้นก็ทำได้" และเข้าใจว่าไม่ผิดเป็นต้น

ดังนั้นหากเป็นแคท ถ้าแคทรู้สึกไม่ถูกใจ ไม่สบายใจ เซ็ง รำคาญ ก็คงไปเล่นเว็บอื่น มีเยอะแยะให้เลือกเล่น
แต่ละเว็บมีกฎกติกาต่างกันไป ก็คงเลือกแบบที่เรารับได้มากที่สุด
คงไม่มานั่งหัวเสีย รำคาญใจ ให้เปลืองเวลาอันมีค่าของตัวเองแน่นอน

(อันนี้ตอบแบบความเห็นตัวเองจริงๆ ไม่ได้มีเจตนากวนแต่อย่างใด
นะคะ ต้องเรียนแจ้งให้ทราบเกรงใจเข้าใจผิดหน่ะค่ะ)

ยังไงขอบคุณคุณ sweetholic และขอให้โชคดีเช่นกัน หากเปลี่ยนใจกลับมาเยี่ยมเยียน เว็บนี้ยินดีต้อนรับคนดีๆ เสมอค่ะ :)
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3