Rolex กับ Cartier .. 2 เรือนนี้เป็นของจริงรึเปล่าคะ?
โดย OnnLittleSheep
OnnLittleSheep
มันไม่เดินแล้วทั้งสองเรือนอะคะ ไม่กล้าเอาไปที่ช็อป
กลัวว่าเป็นของปลอม เพราะคุณแม่ก็จำไม่ได้ว่าจริงหรือปลอม
เลยอยากมาให้เช็คก่อนอะคะ แล้วอย่างงี้ เอาไปเปลี่ยนถ่าน ใ้ห้ร้านนาฬิกาเช็ค
ก็น่าจะโอเคแล้วใช่มั้ยคะ?

ตรงนี้เป็นหน้าปัดชัดๆนะคะ เขียนว่า ROLEX OYSTER PERPETUAL อะคะ มันคือชื่อรุ่นรึเปล่า?

ส่วนอันนี้ด้านหลังเขียนว่า ROLEX GENUINE ST STEEL 280519 ประมาณนี้อะคะ เลขมันลางๆ

ส่วนอันนี้ Cartier นะคะ
เขียว่า Mit De Must De อะไรเนี่ยอะคะ เป็นตัวเขียน อ่านไม่ออก

ัอันนี้ด้านหน้านะคะ

ด้านหลังเป็นงี้อะคะ Cartier Quartz 6233286 แล้วก้อะไรอีกซักอย่าง มันลางไปแล้วอะคะ

ยังไงฝากดูด้วยนะคะ อยากรู้ว่าจริงหรือปลอมอะคะ ขอบคุณค่า
mAy
แวะมาตอบอีกทีค้า...ตอนนี้ทั้ง 2 เรือนเป็นระบบ Quartz ชัวร์ป้าบแล้ว.....ว่าใช้ถ่านนะคะ....แต่โอกาสที่เครื่องจะเสียเพราะน้ำจากแบตเตอรี่เสื่อมมีสูงมากๆๆๆถึงมากที่สุดค่ะ...เพราะฉะนั้นเปลี่ยนถ่านแล้วก็ยังมีโอกาสที่จะใช้ไม่ได้ค้า....ถ้าแค่เบาะๆ ก็อาจจะต้องล้างเครื่องใหม่นะคะ...แต่ถ้าอาการหนักก็ต้องเปลี่ยนเครื่องเลยค่ะ (อันนี้ตามที่คุณ Onn บอกว่าเก็บมาเป็นสิบปีนะคะ)

ด้วยความที่ Vintage สุดๆ ถ้าเอาไปเซ็นทรัล...พนักงานอาจจะไม่ทราบได้ค่ะว่าแท้หรือเทียมน้าค้า

แล้วก็ขออธิบายเรื่อง Oyster Perpetual นิดนึงนะคะ
คือว่าไม่ได้หมายถึงชื่อรุ่นนะคะ

Oyster: หมายถึงว่านาฬิกาโรเล็กซ์เรือนนี้เป็นตัวเรือนกันน้ำค่ะ
Perpetual: คือกลไลที่ไขลานได้เองในตัวค่ะ แสดงว่าเป็นนาฬิกาลานอัตโนมัติ หรือ ออโตแมติกค่ะ

อันนี้เมขอออกตัวว่าไม่ชำนาญนาฬิกา Vintage นะคะ....แต่ขออนุญาตตั้งข้อสังเกตนิดนึงค่ะ ว่าเรือนแรก แอบขัดกันในตัวเองค่ะ คือว่าถ้าเป็น Perpetual แสดงว่าไขลานได้เองในตัว แต่ที่แปลกคือมีคำว่า Quartz ขึ้นมานะคะ...เพราะถ้าเป็นแบบถ่านก็น่าจะเป็น Oyster Quartz มากกว่า Oyster Perpetual -- Quartz รวมกันค่ะ

ส่วนคาร์เทียร์ น่าจะเป็น Must de Cartier นะคะ

สรุปแล้วถ้าอยากพิสูจน์จริง ก็แนะนำที่ เซ็นทรัลเวิล์ดค่ะ...โซนนาฬิกามือสองค่ะ.....อาจจะต้องพกความใจกล้าไปเข้าเลยนะคะ...อาจจะทำทีว่าเข้าไปขาย...หรือไม่ก็เข้าไปขอคำแนะนำได้ค่ะ...ระแวกนั้นจะมีแต่กูรูเรื่องนาฬิกาค่ะ

หวังว่าจะพอช่วยได้นะคะ...ถ้าคุณ Onn สงสัยเพิ่มเติม PM มาได้นะคะ
mAy
อ้อ...ลืมบอกไปค้า...ถ้าเรือนแรกแท้แล้วเกิดสายเป็น Platinum ...งานนี้มีเฮทั้งบ้านน้าค้า :D :D
mAy
อ้อ...ลืมบอกไปค้า...ถ้าเรือนแรกแท้แล้วเกิดสายเป็น Platinum ...งานนี้มีเฮทั้งบ้านน้าค้า :D :D
aum
ขออนุญาตเข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนค่ะ :D
okane_kenki
I think same everybody......
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3