สวยอย่างปฏิหารจริงๆ...นากาข้อมือเก่า20-30ปี.สวยเหมือนออกห้างเลยครับ.
โดย pepsi5510
pepsi5510
เวป siambrandname เป็นเวปที่มีเพื่อนๆให้ความสนใจมาก ดังนั้น ผมอยากจะแนะนําบทความดีๆและสิ่งที่น่าสนใจ โดยบางสิ่งเราก็ทําเองที่บ้านก็ได้ ไม่จําเป็นต้องไปเสียเงินๆโดยการส่งซ่อม หรือทําใหม่ ซึ่งจะต้องเสียค่าใข้จ่ายแพงๆไปทําไมครับ.

งวดนี้ผมมีะวิธีการแปลงโฉมนากาที่ใช้มานาน 5ปี- 10 ปีหรือ 20ปี ให้ดูใหม่เอี่ยม เหมือนออกมาจากห้างเลยครับ.

มาติดตามกันเลยดีกว่าครับ.

วันนี้มาขัดรอยขนแมวสำหรับท่านที่ใช้นาฬิกา สายสเตนเลส
อุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรมากครับ
1.น้ำยาขัดสายสเตนเลส
2.ผ้า
3.Cotton Butt

*** หมายเหตุ เราสามารถใช้กับตัวเรือนได้ด้วยนะครับ แต่ที่สําคัญ อย่าใช้หรือขัดบ่อย นอกจากเป็นมาก ค่อยใช้ครับ****

(เพราะถ้าขัดบ่อยๆ จะทําให้ตัวเรือน และสายนาฬิกา สึกได้ครับ )

ดูแล้วเป็นอย่างไรครับ...เก่าดีจริงๆ ขนแมวเหมียวเพียบๆๆๆ

มาเริ่มกันเลยครับ....

มาเริ่มกันเลยครับ ก่อนเปิดฝาน้ำยา เขย่าตลับน้ำยาก่อนครับ
หลังจากนั้นนำ Cotton Buttทีเราเตรียมไว้ จุ่มน้ำยาขัด
แล้วนำมาทาที่สายนาฬิกา ขัดไปแนวเดียวกัน ไปกลับ
สักพัก ตัวน้ำยาจะทำปฏิกิริยากับสาย โดยสังเกตุเห็นจะเป็นสีดำๆ

ค่อยขัดด้วยคอตเติลบัด ขัดไปเรือยๆครับ...ขนแมวจะค่อยหายไป...

ต่อไปก็ใช้ผ้าขัดเงา ขัดๆๆๆ....ก็จะออกมาดังนี้ครับ...

ขนแมว หายเกลี้ยงเลยใช่หรือเปล่าครับ....

ปล.น้ำยาขัดสายสเตนเลส มีขายตามร้านขาย
อะไหล่นาฬิกาหรือร้านซ่อม ใหญ่ๆทั่วไป

ไม่ลืมขอบคุณ duwayla.com ครับ

:):):)
WiWiaN_LV_BN
ปาฎิหารมีจิง น่าซื้อมาใช้
แต่อยากรู้ว่ามันจะกัดทำให้เนื้อสแตนเลสบางรึป่าวค่ะ
A Red Bucket
โอ้โห รูปก่อนและหลังขัด เห็นถึงความแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงค่ะ
สแตนเลสเงาวิ๊งๆเหมือนใหม่เลยค่ะ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่นำมาแบ่งปันนะค่ะ
pepsi5510
Originally Posted by WiWiaN_LV_BN
ปาฎิหารมีจิง น่าซื้อมาใช้
แต่อยากรู้ว่ามันจะกัดทำให้เนื้อสแตนเลสบางรึป่าวค่ะ

บางลงแน่นอนครับ...ใช้ในกรณีที่นาฬิกาเป็นรอยมากๆครับ แบบว่า 1-2ปี หรือจะนานกว่านั้นก็ได้ แล้วค่อยขัดทีเดียว.:):)
Auto
(^o^) โอ๊โห... แจ่มมักๆ... ขอบคุณที่นำข้อมูลดีๆมาฝากคัฟ !!!
WiWiaN_LV_BN
Originally Posted by pepsi5510
บางลงแน่นอนครับ...ใช้ในกรณีที่นาฬิกาเป็นรอยมากๆครับ แบบว่า 1-2 หรือจะนานกว่านั้นก็ได้ แล้วค่อยขัดทีเดียว.:):)

ก้อว่าอยู่ว่าต้องมีผลกับเนื้อสแตนฯ ขอบคุณมากค่ะสำหรับวิธีดีๆ และคำตอบที่มีให้ค่ะ
ppjung
[SIZE="4"]โห...หลังขัดแล้วแจ่มจริงๆค่ะ O.O
KAT
มีประโยชน์จังค่ะ ชอบๆ ไม่ทราบว่ากระปุกเท่าไหร่อ่ะคะ :D
แคทกำลังจะเอานากาไปขัดที่สยามอยู่พอดี เค้าคิดค่าบริการครั้งละ 300 บาท

pachcha
[SIZE="3"]แจ่มขึ้นมากมายต้องลองดูด้วยอีกคนค่ะ
ขอบคุณนะคะ^^
Meesook
แจ๋วมากค่ะ ขอบคุณที่มารีวิวให้ดูกันนะคะ :)
PREZZO
สวยขึ้นจริงๆ ด้วย แต่... ไม่กล้าขัดอ่ะครับ ปล่อยให้นาฬิกาที่บ้านสวยเยินๆ ต่อไปละกัน
Amy-Thailand
[SIZE="4"]แลดูใหม่สุดๆ ไปเลยค่ะ

หลักการคล้ายๆ กะใช้วีนอลขัดพวกทองเหลืองหรือเปล่าคะ?

ประมาณหลังขัดทองเหลืองแลดูใหม่กริ๊บ ผ้าที่ถูๆ ก็มีคราบดำๆ ติดมาเหมือนกันเลยค่ะ ^^
PrimmRose
ขอบคุณมากค่ะ น่าลองแฮะ
puengja
รูปหลังขัด จริงๆ แล้วแอบไปซื้อเรือนใหม่มาใช่มั้ยล่า 55555 (แซวเล่นนะคะ) *-*

นาฬิกาใหม่มากเลยค่ะ เงาแว้บบบ ขอบคุณมากนะคะ วันหลังจาเอาวิธีนี้ไปใช้มั่ง อิอิ ^_^
Seaweed_Moji
ต้องไปลองซะแล้ว

แต่ว่าลองกะนากาแฟนก่อน เผื่อพลาด อิอิอิ

ขอบคุณค่า ทู้ดีมีประโยชน์อีกระ
Lukkai
[SIZE="4"]ว้าว....เหมือนคนละเรือนกันเลย ขอบคุณรีวิวดีๆๆอย่างนี้นะคะ
ardency
ขัดแบบนี้ถ้าเป็นพวกBrush Finished(ผิวด้าน)ไม่ควรทำนะครับ ระวังลายหายหมดนะครับ แต่ถ้าเป็นPolish Finished(ผิวเงา)ทำได้ครับ แล้วถ้าจะทำระวังตรงมุมด้วยนะครับ ทางที่ดีควรจะเว้นมุมหรือสันที่คมๆไปเลยไม่งั้นมันจะมนหรือโค้งผิดรูปไปครับ ถ้านาฬิกาดีๆผมแนะนำให้ส่งขัดที่ศูนย์ดีที่สุดครับ เหลี่ยมมุมจะอยู่ครบกว่าไปขัดร้านข้างนอกเพราะเขามีเครื่องมือที่ดีครับ ไม่ได้ใช้เครื่องที่ขัดธรรมดา
sodamind
miracle!!!
look new jing jing ka
thanks mak mak
kookhae
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่มาแนะนำสิ่งที่เป็นประโยชน์นะคะ..
ขัดแล้วสวยเหมือนใหม่เลยคะ..ว่าแต่น้ำยาขัดสายสเตนเลส เนี๊ยะ
หาซื้อได้ที่ไหนเหรอคะ..แล้วชื่ออะไรคะ
จะได้ไปหาซื้อมาใช้บ้างคะ
organ_kaviya
ขอบคุณมากๆคร้า ที่มาบอกกัน จะได้ไปทำตามมั่งค่ะ
wannit
[SIZE="5"]ขอบคุณสำหรับรีวิวค่ะ
เดี๋ยวลองทำมั่งดีก่า:)
nangfah
ขอบคุณ จขกท. มากๆเลยคะ เจ๋งมากๆ นากาเหมือนใหม่จริงๆ
organ_kaviya
[size=+3] โฮมโปรจะมีมั๊ยคร้า คุงเจ้าของกระทู้ขอขอบคุณรอบสองน๊า
chassy
[SIZE="5"] WOW !!! สุดยอกมาก เพราะเคยเอานาฬิกาคุณแม่น่าจะสามสิบกว่าปีได้แล้ว ไปขัดสายที่ central Ladprow คิดเส้นละพันหกร้อยบาท จาเป็นลมเลย แต่สภาพออกมาใสวิ้งมากๆเหมือน ใหม่ๆๆ กระทู้นี้มีประโยชน์มากค่ะ
TEDDY07
[SIZE="6"]ขอบคุณมากๆจ๊ะ
sai_pan
ขอบคุณมากเลยค่ะ
ไปถามที่ศูนย์TACมาขัดทั้งเส้น+หน้าปัดคิด4000
แม่เจ้าลมจะจับ
เดี๋ยวจะไปซื้อน้ำยามาลองขัดเองดีกว่า
ขอบคุณนะคะ
makeberry
ขอบคุณ คุย pepsi มากมายเลยค่ะหาข้อมูลดีๆมาให้เสมอเลย
น่ารักที่ซู้ดดดดดดดดดดดด :D
noinoi5
ขอบคุณคุณpepsi มากมายนะคะ...จะไปลองทำวันนี้เลย..

ปล.ต้องลองทำกับนาฬิกาคนอื่นก่อน..อิ...อิ
Calypzo
โหววว....ไม่รีทัชเลยจริงๆค่ะ

งดงามมากก
Khunte
ขอบคุณนะครับ

สงสัยต้องลองแล้วอะ;)
junnie_junnie
wow !!!!!!! สุดยอดจิงๆค่า ขอบคุณที่มีกระทู้ดีดี มีประโยชน์มาให้ชมกันเรื่อยๆค่ะ
jewjew
ขอบคุณมากมายคะ
กระทู้ดีๆ มีสาระ
lapoire
พอมีรูปขวดน้ำยาให้ดูไหมคะ
จะได้ไปหาซื้อถูก

หรือแนะนำได้ไหมคะ ว่าไปซื้อที่ีไหน
เห็นเงาวิ้งๆ แบบนี้แล้วไม่ขัดไม่ได้แล้วค่ะ
BirdBizBijoux
อู้ววว...ตื่นเต้นมาก...ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่า
วิธีกรรมแสนง่ายเช่นนี้
งั้นตามร้านนาฬิกามือสองที่เค้าบอก นาฬิกาใหม่เอี่ยมสาย+ตัวเรือนเงาวับ
ก็เข้าข่ายผ่านการขัดลบลอยขนแมวมาแล้วทั้งนั้นซิคะ
เอ...แล้วอย่างนี้จะมีจุดสังเกตุได้ไงน้อ ว่านาฬิกาผ่านการขัดแล้วเสียเนื้อนาฬิกาไปบ้างแล้วอ่ะค่ะ

ขอขอบคุณข้อมูลเริ่ดๆ มา ณ ที่นี้ (พร้อมกดขอบคุณให้แล้วค่ะ)
BOTANIC
omg!!!!!

ปาฏิหารมีจริง

เดี่ยวจะไปทำบ้าง

ขอบคุณคับ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3