นัดกันเมื่อคืน cf อย่างดิบดี พอถึงเวลานัดโทรไปไม่รับสาย ไม่โทรมา CC หมายความว่างัย คุณ 08X3991321
โดย ladykaty
ladykaty
เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานได้รับโทรศัพท์จากคุณผู้ชายคนนึง(3jan) เสียงก็ดูเป็นผู้ใหญ่ ไม่ใช่วัยรุ่น แล้วก็ดูน่าเชื่อถือ ว่าจะซื้อเป๋าตังค์ชาแนล ไปให้แม่
คอนเฟิร์มกันดิบดี ว่าพร่งนี้(ก็คือวันนี้ 1030 )
นัดกันที่ปั๊มน้ำมัน (คนละครึ่งทาง) จะส่งไปรฯ เค้าก็บอกว่าจะไม่ทัน เพราะจะใช้วันนี้ตอนเย็น(4jan)

แต่ถึงเวลาจริง 1014น ระหว่างทางขับรถจะไปถึงที่นัดแล้ว แต่ก็แอบคิดในใจเหมือนกันกลัวเค้าไม่มา
ก็จะลองโทรไปก่อน ว่า มาถึงไหนแล้ว มาถูกไหม ก็ไม่รับสาย ตัวเคที่ โดยมากจะไม่โทรกลับไปตื้อลูกค้า

บางครั้งบอกเบอร์บช ไปแล้ว จะโอนก็โอน จะไม่ไป ถามเซ้าซี้ ว่าจะโอนหรือยัง แล้วแต่เค้า
ถ้าเค้าอยากจะซื้อ ก็คงต้องรีบจ่ายเงินให้เราเอง แต่โดยมาก ลูกค้าที่เจอๆ มา น่ารัก 99 % เลย

ก็พอเค้าไม่รับสาย ก็ตัดสินใจแวะส่งของที่ไปรฯ ให้ลูกค้าอีกคน (ถือว่ารอเค้าไปด้วยในตัว อาจจะติดสายอยู่
รับสายไม่ได้ หรืออะไรก็ตาม) แต่พอเลย 1030 แล้ว เคที่กลับเลยค่ะ ถือว่า เค้าไม่มีน้ำใจแม้แต่จะโทรมาบอก

ว่าไม่เอาแล้ว เราก็ไม่ได้จะปรับเงิน หรือจะต่อว่าอะไรซักหน่อย แต่ถ้าจะไม่เอาแล้ว น่าจะรู้ตัวตั้งแต่ ตอนที่คิดได้
ก็น่าจะ sms มาบอกกันสักกะนิดก็ดี แบบ แมน ๆ น่ะคะ มันไม่เป็นไรเลยที่จะ cc แต่นี่ คุณใจร้ายเนอะ คิดบ้างไหมว่าถ้าเค้าไปรอ
เก้อ เค้าจะรู้สึกอย่างไร ไม่เป็นไรค่ะ เบอร์มือถือ เบอร์นี้ค่ะ ใครเจอก็ให้ระวัง 089 399132X อยู่แถว ๆ ดอนเมือง
คุณทำใจระบบความเชื่อใจกันมันจะหายไปค่ะ ต่อไปนี้ ก็จะไม่มีการไปตามนัดถ้าไม่โอนตังค์มัดจำมาก่อนแน่นอน

ก็อยากจะเตือนแม่ค้าทุกคนนะคะ ว่าถ้ามีการนัดรับของ ควรจะให้เค้าโอนมัดจำ มาก่อน สักหน่อยกันว่าเราต้องไปรอเก้อนะคะ
เวลาเป็นของมีค่าของทุกๆ คนค่ะ อยากให้คนมีความรับผิดชอบกว่านี้ค่ะ
ladykaty
ขอชมน้อง "ผู้หญิง" คนนึงในนี้นะคะ เธอpm มาถามเรื่องตุ้มหู เธอตกลงว่าจะเอา ขอเลขบช เราก็ให้ไป
แต่ผ่านไป สองสามวัน เธอไปเจอ คู่เดียวกัน ที่ราคาถูกกว่า เธอ pm มาบอก ว่าไม่เอาแล้ว แล้วขอโทษขอโพย
ประมาณว่า ทำให้เรายุ่งยากใจ เคที่ตอบกลับไปว่า ไม่เลยค่ะ ขอบคุณมากที่ pm มาบอก cc ไม่ว่ากันเลย
เค้าก็ยัง pm มาขอโทษอีกหลายรอบ ซึ่งจริงๆ แล้วมันไม่เป็นไรเลย ที่จะ cc คนเราเปลี่ยนใจได้ตลอดค่ะ
(เมืองนอกของที่ซื้อแล้ว เค้ายังให้คืนได้เลย จ่ายเงินให้เต็มด้วย )
madam-neat
เจอแบบนี้เสียเวลามากเลย แต่ยังไม่เท่าเสียความรู้สึก
น่าจะมีการโอนมัดจำสักนิด จะได้ริบซะให้เข็ด
เราเคยเจอแบบว่า ตกลงราคาที่ 100 บาท แต่พอมาแล้วคุณเธอถือเงินมาแค่ 80 (ต่อราคาไปเรียบร้อยแล้วนะ)
เราก็ยังบ้าขายให้อีก กรรมของเวร
Amy-Thailand
เซ็งได้อีกค่ะเจอแบบนี้

เราเคยเจอจะซื้อแว่นโคลเอ้ ก็ผู้ใหญ่แล้วนะคะ
นัดกันเรียบร้อย ไอ้เราก็อุตส่าห์ถ่อเอาไปให้
ก่อนจะออกไปก็โทรคอนเฟิร์มกันอีกครั้ง นัดกันดิบดี
พอไปถึง โทรมาบอก พี่ไม่เอาแล้วค่ะ น้องขายไปได้เลยนะคะ ไม่ต้องรอพี่แล้ว
รถติดมาก ไปไม่ทัน
ไม่เอา แล้วมาอ้างรถติด ขับรถไปเสียเที่ยวมากค่ะ

ช่างเป็นผู้ใหญ่ที่ไม่มีมารยาทเอาซะเลย
rycool
คนเราสมัยนี้มีหลายประเภทจริงๆค่ะ บางคนดีมากจนเราคิดว่าโชคดีมากๆที่เจอลูกค้าแบบนี้
บางคนก็แปลกๆกึ่งๆโรคจิตค่ะ ไม่รู้ว่าโทรมาเพื่อความสนุกสนานรึเปล่า บอกว่าจะเอานะ
นัดดิบดี พอใกล้ถึงเวลานัดก็โทรมาเลื่อน อีกสักครู่smsมาว่าเจอกันเวลาเดิม
อีกแป๊บบอกเลื่อนดีกว่า เคลียร์งานไม่ทัน พอวันรุ่งขึ้นหายจ้อย 555 ทำใจอย่างเดียวเลยค่ะ เจอแจ๊คพอตแล้วแน่ๆ
theIIIdEmpire
เร็วๆนี้ก็เจอผู้ชายโทรมา CF เหมือนกันค่ะ
คิดเหมือนคุณเคที่เลยค่ะ เป็นผู้ชาย น้ำเสียงดูหนักแน่น ไม่น่าจะเบี้ยว
พอถึงวันนัดเบี๊ยวค่ะ SMS ไปก็ไม่ตอบกลับใดๆทั้งสิ้น... น่าเบื่อมากๆ เบอร์ 087-051-050X ค่ะ
ladykaty
Originally Posted by madam-neat
เจอแบบนี้เสียเวลามากเลย แต่ยังไม่เท่าเสียความรู้สึก
น่าจะมีการโอนมัดจำสักนิด จะได้ริบซะให้เข็ด
เราเคยเจอแบบว่า ตกลงราคาที่ 100 บาท แต่พอมาแล้วคุณเธอถือเงินมาแค่ 80 (ต่อราคาไปเรียบร้อยแล้วนะ)
เราก็ยังบ้าขายให้อีก กรรมของเวร

เราก็คิดเห็นใจว่า เค้าคงไม่สะดวกไปโอนมัดจำมังคะ
ตอนคุยกับเค้าก็จะ สี่ทุ่มแล้ว
นัดกันตอนเช้าด้วย (เพราะเค้ารีบจะให้เป็นของขวัญแม่เค้า โดยมีน้องสาวแนะนำมาอีกทีว่าให้ซื้อเป๋าตังค์ใบนี้)

ก็เลยไม่ได้ขอไว้ แต่ปกติ เวลากระเป๋าใบใหญ่ๆจะขอมัดจำไว้บ้าง
แต่บางทีก็ไม่ได้ขอมัดจำ เพราะส่วนมากลูกค้าจะเป็นฝ่ายกระตือรือล้น
โทรมาหาเป็นระยะ ๆ ซ้ำยังไปถึงก่อนหน้าเราอีก

แต่ถ้าไปไกลๆ คงต้องขอมัดจำไว้แล้วหล่ะคะ ต่อไปนี้
แต่ถ้าแถวๆ นี้ไม่ไกลมาก ก็บางครั้งก็อยากจะให้เกียรติลูกค้านะคะ
แบบเชื่อใจกัน อะไรแบบนี้อ่ะคะ ขอบคุณนะคะที่เข้ามา share กัน

ถ้าขอแต่เลขบช แล้วไม่โอนเนี่ย จะไม่ว่าเลย เพราะว่าเราไม่ต้องเสียเวลา
ขับรถออกไป แต่นี่นัดกันดิบดี ที่สำคัญเป็นผู้ชายด้วยอ่ะคะ ให้ผู้หญิงไปรอเก้อ
จะดีเหรอคะ

ple15
ก่อนอื่นสวัสดีปีใหม่นะคะ คุณแคท

เป็นกำลังใจให้นะคะ อย่าคิดมากค่ะ อยากบอกว่าเปิ้ลโดนบ่อยมากๆๆค่ะ ที่สำคัญไปนั่งรอเป็น ชม. ค่ะ โมโหมากๆค่ะ หลายครั้งมาก แต่ไม่รู้จะทำยังไงอ่ะค่ะ คือ เปิ้ลก็ขอมัดจำ แต่เค้าบอกเอาแน่ๆๆ เดี๋ยวก็เจอกันแล้วให้ทีเดียวเลย ก็เลยไม่ได้เก็บมัดจำอ่ะค่ะ ตอนหลังก็เลยขอเอาชื่อ กับเบอร์โทร.มาโชว์เลยดีกว่า แต่คนพวกนี้เปิ้ลว่าเดี๋ยวเค้าก็หาเบอร์ใหม่มาใช้อีก เพราะเมื่อก่อนโดนประจำ แต่ไม่เคยเอามาประจาน แต่ช่วงหลังงานเยอะ เลยขอเอามาประจานซะหน่อย

ยังไงเป็นกำลัใจให้นะคะ
kim-juu
มาให้กำลังใจค่ะ
อย่าเก็บมาคิดเลยค่ะ เซ็งเปล่าๆ ค่ะ
ยังไงก็ยังมีคุณลูกค้าที่น่ารักในนี้อีกมากมายเลยค่ะ สู้ๆ ค่ะ
pungpondom
เคยเจอบ่อยๆเหมือนกันคะโดน cc กลางอากาศ หลังจากนั้นก็เป็นบทเรียน ขอมัดจำก่อนเลยคะ ถ้าไม่มัดจำก็ขอขายลูกค้าท่านอื่นเลยคะ

ไม่ใช่โหดร้ายนะคะ แต่มันเป็นวิธีเซฟความเสี่ยงอีกทางเนอะ หลีกเลี่ยงการเสียเงินเสียเวลาเสียความรู้สึกคะ

เข้าใจคุณเคที่เลยคะ เป็นกำลัใจให้แม่ค้าด้วยกันคะ
somethingsweet
ส่วนตัวเคยเจอเหมือนกัน แบบบ่จอยมาก เพราะไปพบกันแล้ว แล้วของก็เป็นของใหม่ new อ่ะคะ แบบดูในรูปก็น่าจะชัดเจน เพราะปกติจะลงรายละเอียดชัดเจนอยู่แล้ว ก่อนไปต่อรองกันเรียบร้อย ไปถึงแล้วบอกไม่เอา ยังไม่ใช่ .... แบบ งง เลยค่ะ

อีกเคส เพื่อนๆต้องระวังด้วยนะคะ ต่อรองกันเรียบร้อย ไปถึงต่อเพิ่มอีก3000 ทั้งๆๆที่ของก็เรียบร้อย ปกติดีสภาพเหมือนรูปทุกอย่าง เราไม่คุยและ กลับบ้านเลย เสียเวลาค่ะ

แต่ในนี้ ส่วนใหญ่ที่เจอ จะดีมากๆๆเลยค่ะ พูดยังไงก็อย่างนั้น ไม่ค่อยผิดพลาดกันเท่าไหร่ โชคดีจริงๆเลยค่ะ

ยังไงก็อยากฝากทุกคน ที่เจออย่างคุณเคที่นะคะ มันแย่มากนะคะ ที่นัดแล้วไม่รับ ไม่ว่า ควรโทรบอกกันก่อนที่จะไปถึงนัด มันน่าเกลียดมากๆๆๆค่ะ ถ้าเราเจอแบบนี้ ใช้เบอร์แฟนโทรไปวีนเลยค่ะ ว่าให้บอกมาก็ได้ ไม่ด่าจนคุณเสียหรอก 5555
mamee
มาให้กำลังใจค่ะ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจอ และไม่อยากเจอด้วย
Nina_Syd
เจอเหมือนกัน มัน SADDDD!!
เดี๋ยวนี้เจอบ่อย Cf แล้ว แต่อ้างโน่นนี่แล้วให้รออีกอาทิตย์ เราก็ใจดี รอแล้วรออีกผ่านไปด้วยข้ออ้างได้อีก1 อาทิตย์ สุดท้ายเบี้ยวแล้วหายไปเลย!! เข้าใจเลยค่ะ

เอาใจช่วยนะ
pop_ab
เจอทั้งคนขาย คนซื้อ หลากหลายจริงๆค่ะ

เดี๋ยวนี้บางทีผู้หญิงแมนกว่าเย๊อะ
jaiko
เคยเจอเหมือนกันค่ะ ขับรถเอาไปให้ถึงบ้าน โดนหักคอค่ะ ให้ลดอีก 3 พัน จะเป็นลม แต่ไอ้เราก้อขับรถไปแล้ว ไม่อยากเสียเที่ยว เลยจำยอม

หลังๆเลยถ้าใครจะนัดเจอ เราจะบอกไปเลยว่า ห้ามต่อนะคะ ราคานี้เท่านั้น ไม่งั้นไม่ไปเจอ คือ เหมือนจะใจดำ แต่ถ้าเจอคนใจดำกว่านี่ แม่ค้าเซ็งค่าาาา

และเห็นด้วยมากๆค่ะ ถ้าจะ cancel ขอให้มีความกล้า อย่างน้อย smsหรือเมล มาบอกก้อยังดี แม่ค้าจะได้ไม่ต้องรอ โดนยกเลิกจนชินแล้วค่ะ ไม่โกดเลย แต่อยากให้บอก ไม่ใช่ต้องไปตามแล้วพบว่าไม่เอาแล้ว เบื่อเหมือนกันค่ะ

Originally Posted by somethingsweet
ส่วนตัวเคยเจอเหมือนกัน แบบบ่จอยมาก เพราะไปพบกันแล้ว แล้วของก็เป็นของใหม่ new อ่ะคะ แบบดูในรูปก็น่าจะชัดเจน เพราะปกติจะลงรายละเอียดชัดเจนอยู่แล้ว ก่อนไปต่อรองกันเรียบร้อย ไปถึงแล้วบอกไม่เอา ยังไม่ใช่ .... แบบ งง เลยค่ะ

อีกเคส เพื่อนๆต้องระวังด้วยนะคะ ต่อรองกันเรียบร้อย ไปถึงต่อเพิ่มอีก3000 ทั้งๆๆที่ของก็เรียบร้อย ปกติดีสภาพเหมือนรูปทุกอย่าง เราไม่คุยและ กลับบ้านเลย เสียเวลาค่ะ

แต่ในนี้ ส่วนใหญ่ที่เจอ จะดีมากๆๆเลยค่ะ พูดยังไงก็อย่างนั้น ไม่ค่อยผิดพลาดกันเท่าไหร่ โชคดีจริงๆเลยค่ะ

ยังไงก็อยากฝากทุกคน ที่เจออย่างคุณเคที่นะคะ มันแย่มากนะคะ ที่นัดแล้วไม่รับ ไม่ว่า ควรโทรบอกกันก่อนที่จะไปถึงนัด มันน่าเกลียดมากๆๆๆค่ะ ถ้าเราเจอแบบนี้ ใช้เบอร์แฟนโทรไปวีนเลยค่ะ ว่าให้บอกมาก็ได้ ไม่ด่าจนคุณเสียหรอก 5555
nnn
.

กำลังใจให้นะคะคุณเคที ลูกค้าน่ารักยังเป็นมีอีกเยอะค่า
summer
กระทู๊นี้ พ่อค้า แม่ค้า ล้นกระทู๊เลยครับ ห้าๆ
ดีๆๆ มีกระทู๊ที่เข้าใจคนหัวอกเดียวกันครับ

ขอแชร์ด้วยคนน่ะครับ ส่วนใหญ่แล้วผมจะเจอแต่ลูกค้าที่น่ารักๆๆๆๆๆ มากๆๆ บางคนน่ารักจนเราตกใจเลยทีเดียว
นานๆจะมีคุณลูกค้าป่วยๆ หลุดมาบ้าง ให้ชีวิตมีสีสันบ้างอะไรบ้าง ตอกย้ำให้เราไม่ลืมว่ามีความสุข ก็ต้องมีความทุกข์
เป็นธรรมดาในการทำอะไรก็ตาม

แต่ก่อนช่วงขายใหม่ๆ นี้จะตื่นเต้นมากเวลาคน cf แต่หลังจากโดนปู้ยี่ปู้ยำหัวใจบ่อยเข้า ทำให้คิดใหม่ว่า "ถ้าเงินไม่โอนมา อย่าได้ดีใจไปเชียว" บางทีไปแพ็คของไว้รอเลย พอโทรไปไม่รับนี้ เซ็งมาก เหมือนเป็นคนบ้าอ่าครับ รู้สึกได้ ห่อเอง แกะเอง บ้าไปแล้ว ห้าๆ เลยสัญญากับตัวเองว่า ถ้าไม่โอนเงินมา จะไม่แพ็คของรอเป็นอันขาด เสียอารมณ์ที่สุด หือๆๆ

แต่ล่าสุด มาเจอเคสใหม่ครับ เป็นแนว cf แล้วขอเลขที่บัญชี บอกจะโอนให้ตอนเย็น แล้วก็เลื่อนไปเรื่อยๆ โทรไปกี่ทีกี่ทีก็รับตลอด แล้วพูดจาเสียงหวาน ว่าเอาแน่ๆ แต่ไม่โอน งงไมครับ ผมว่าไม่ต้องรับโทรศัพท์หรือตัดสายไปเลยจะดีกว่าครับ ไม่ชอบครับพวกประเภท "เฉือดนิ่มๆ" พวกนี้ฆ่าไม่ตายครับ เจอมาสองเคสแล้วครับแบบนี้ วัยรุ่นเซ็งสุดพลัง
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3