เข็ดจริงๆค่ะ
โดย nemoangry
nemoangry
ขอระบายนะคะเ้พื่อนๆ วันนี้เรานัดซื้อกระเป๋าfendi spy ตอนที่คนขายโพสต์ขายแล้วก้อตอนPMตอบมาคนขายบอกตลอดว่าไม่มีรอยถลอกเลยแม้แต่นิดเดียว ด้วยความว่าวันนี้ก้อมีงานเข้ายุ่งมากเลย ตอนนัดรับกระเป๋า เห็นรอยถลอกที่ก้น ก้อบอกคนขายว่าจริงๆเราซีเรียสมากเลยนะกับรอยถลอก แต่ก้อโอเคถ้ารอยถลอกที่ก้นก้อพอรับได้ เค้ายังย้ำด้วยว่าสภาพดีมีรอยแค่นั้น ด้วยความว่ารีบ รีบกลับมาทำงานไม่ได้แกะมานั่งดูใกล้ๆอีกที กลับมาถึงบ้าน เิปิดถุงอีกทีเพื่อเก็บ ก้อเจอแจ๊คพ็อตเข้าอย่างจัง มีรอยขาดลึกอยู่ตรงที่ปากกระเป๋าซึ่งตัวฝากระเป๋าปิดอยู่ เราเครียดมากเพราะมันไม่ใช่แค่รอยถลอกแล้วอ่ะ โทรหาคนขายเค้าก้อบอกว่าของเค้าไม่มี หาว่าเราทำเอง แล้วก้อบอกว่าก้อเราดูของเองแล้วเค้าไม่ได้เอาปืนมาจ่อหัวตอนซื้อ เจ็บใจมากเลยอ่ะ เราซื้อขายในนี้มาตั้งนาน ไม่เคยเกิดปัญหาแบบนี้เลย เพื่อนๆที่เราเคยซื้อขายของด้วย น่ารักทุกคน ไม่มีหมกเม็ด ไม่รู้จะทำงัยดี
Oldie_Pang
เอ้อออ ไม่รู้จะบอกว่าไงอ่าค่ะ เวลาไปดูของเนี่ย ไม่อยากให้รีบๆ ดูเลยอ่า เพราะว่าตอนนั้น อารมณ์อยากได้มันมักจะบังตา ทำให้เรามองจุดเล็กจุดน้อยข้ามไป แป้งเองก้อรับไม่ได้กะรอยถลอกเหมือนกัน เข้าใจเลยค่ะ

พอเราเอากลับมาแล้ว มันก้อกลายเป็นหน้าที่และภาระของเราแล้วอ่ะค่ะ คนขายก้อจะบอกว่า ให้ดูแล้ว ตอนนั้นไม่เห็นว่าไร เเสดงว่าไม่มี..
wannit
[SIZE="5"]เบื่อจัง ทำไมต้องมีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นในเวบบ่อยๆเนอะ

เราก็โดนเหมือนกันเลยค่ะ เพราะความสะเพร่าของเราเอง โดนนาฬิกาย้อมหมาย้อมแมว นัดรับของอีกต่างหาก พอดีว่าดูนานไม่ได้เพราะมีธุระต่อ ถามไถ่กันพอเป็นพิธีว่านาฬืกาไม่เคยขัด ไม่เคยชุบใหม่ใดๆ ทั้งสิ้น เจ้าของบอกใส่น้อยมาก ซื้อมาเก็บ อะไรประมาณนั้น พอว่างเอาไปให้ที่ช็อปดูเค้าบอกว่า เอาไป build มาทั้งเรือน เซ็งจริงๆ ไว้ใจคนยากเนอะ ไอ้เราจริงใจซื้อ แต่คนขายไม่จริงใจในการขาย แล้วจะทำไรได้ ตอนนี้ได้แต่ทำใจ ถือซะว่าเราดวงไม่ดีเอง

แต่ก็แอบเสียใจมาก และก็เสียค่าโง่ไป กะอีแค่บอกเราตรงๆ ว่า ไป build มาเรียบร้อยแล้ว ถ้ารู้แต่แรกก็จะไม่ต้องเสียเวลา รวมถึงเสียอารมณ์+ความรู้สึก จำ log in มันแม่นเลย

โกรธสุดๆ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้บ่นด้วยคนนะคะ
hut2211
ผมก็เคยโดน (แต่โดนข้างนอก ไม่ได้โดนในนี้ ครับ) ซื้อกระเป๋า prada messenger มือสองครับ ไม่ได้เช็คให้ดีก่อนเห็นว่าพี่ที่ไปด้วยกันรู้จักกับเจ้าของร้าน เลยไม่ได้ดูให้ละเอียด ปรากฎว่า พอมาถึงบ้าน ด้านในทะลุมือล้วงเข้าไปได้เลย แถมขอบหนัง ก็ซ่อมมาใหม่ทั้งใบเลย เนียนซะ พอไปส่งที่ร้านซัก ร้านซักบอก ก็เลยโทรไปหาเจ้าของร้าน โชคดีเจ้าของร้านใจดีให้คืน แล้วคืนเงินให้เต็มจำนวนด้วย (ตอนแรกก็ว่าแล้วว่ากระเป๋าสภาพดีทำไมเรียกราคาถูกจัง)

:เลยเก็บไว้เป็นประสบการณ์เลย เตือนตัวเองเลยครับคราวหน้ารับรองว่าระวังมากกว่าเดิมแน่นอน ไม่รีบ ถ้ารีบบอกตัวเองเลยว่าไม่เอา เพราะได้แล้วไม่คุ้มกะเสีย แน่นอน

เดี๋ยวนี้มากันหลายรูปแบบ ขอให้ระวังกันมาก ๆ นะครับ เช็คให้ดี ๆ อย่าใจร้อนครับ .......
wannit
[SIZE="5"]เศร้าค่ะ ไม่คิดว่าการที่เราไว้ใจคนมากไป จะกลับมาทำร้ายเราได้ขนาดนี้

โกรธมากกกกกกกกกกกกกกกกก อย่าให้เจอ
nemoangry
จริงค่ะ เป็นเพราะเราไว้ใจมากไป คนไม่จริงใจเดี๋ยวนี้มีมากมาย ตอนนี้คนที่ขายของให้เราก้อขายของอีกแล้วไม่รู้ว่าคนอื่นที่ซื้อกับเค้าจะโดนแบบเราด้วยรึป่าว เฺฮ้อ
cartoon
น่าเห็นใจทุกๆคนมากๆๆเลยค่ะ เราเองยังไม่เคยซื้อขายกะใคร เลยยังไม่มีปัญหา ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้บ้างคงโกรธสุดๆเหมือนกันค่ะ
iyoyo
เสียความรู้สึกแทน :(
LoVe59
[SIZE="4"]ฮ่าๆ โดนมาเหมือนกันค่ะ...รอยขาดเบ้อเร่อเลย
อุตส่าถามแล้วว่ามีตำหนิไรเด่นๆมั้ย เค้าบอกว่าไม่มี พอได้รับของ(ไม่ได้นัดเจอนะค่ะ ส่งEMSมา)
พอโทรกลับไปหา ไม่รับสายซะงั้น เซ็ง
*o*
[SIZE="4"]อ่านแล้วเศร้าใจด้วยคน ทำใจนะ มองๆข้ามๆตำหนินั้นไป
ถ้าไม่ไหวจริงๆ เอามาลงขายซะ จะได้ไม่บาดตาบาดใจต่อไป

เอาใจช่วยนะ
amm
เคยเจอเหมือนกันค่ะไอ้กระเป๋าขาดเนี่ย นานแล้วสมัย SBN ยังไม่ฮิตเท่าไหร่ เป็นกระเป๋า longchamp แต่พอบอกเจ้าของกระเป๋าว่ามีรอยขาด ทำไมไม่แจ้งในกระทู้ เค้าก็ขอโทษว่าไม่เห็น แล้วก็รับกระเป๋าคืนค่ะ ยังโชคดีที่เจอแม่ค้่ารับผิดชอบ;)
RoseRose
[SIZE="4"]การนัดรับก็น่าจะรับคืนนะ ถ้าตรวจสอบว่าเจอตำหนิในภายหลัง
เหมือนเราไปห้าง ไปลองเสื้อ บางทีกลับมายังเพิ่งเจอรอยขาดเลย
cherry_k
เป็นเราคงเซ็งอ่ะค่ะ เสียความรู้สึกอ่ะ
hdogillusive
น่าเห็นใจคับ รบกวนบอกชื่อผู้ขายเรยคับ จะได้รู้กันไปเรยว่าผู้ขายคนไหนไม่สุจริต
nickbee
[SIZE=7]ทำกันได้นะคนแบบนี้
teerasak
เห็นใจคุณ จขกท.ค่ะ เราโชคดีมะเคยเจอ (แต่ขอเคาะก่อนนะ ไม่อยากเจอด้วยจร้า) เจอแบบนี้จี๊ดทุกทีที่มองกระเป๋าเลยเนอะ ทำใจค่ะ ทำใจ
Papae
น่าเห็นใจทุกคนเลย เป็นเราคงเซ็ง และเสียความรู้สึกมากๆ
น่าจะบอด login ด้วยนะคะทั้งของคุณโอ๋ แล้วก็เจ้าของกระทู้ด้วย เพื่อนๆจะได้ระวังไว้
จะได้ไม่โดนย้อมแมวขายอีก
RLoamDee
[SIZE="2"]เอ...แล้ว Trusted Member จะสามารถตรวจสอบนิสัยแบบนี้
ของผู้ขายได้รึป่าวน้อ..

เห็นใจมากเลยนะคะ อยากให้ผู้ขายรับผิดชอบของๆตัวเองจิงๆเลย
มีตำหนิ แล้วยังเอามาขายโดยบอกว่าของๆตัวเองสภาพดีเนี่ย
ไม่หวายไม่หวาย...
Keeki
ส่วนเรื่องสปายเรามี ของเราสภาพดีมาก แต่ธรรมดารุ่นนี้มันจะถลอกตามขอบใต้ Handles มากกว่าถ้านึกออก

ส่วนตัวถ้าเป็นบาลองเราว่ามันเป็นเรื่องปรกติมาก เพราะเกือบทุกใบถลอกนิดหน่อยมีบ้างเกือบหมดถ้าเป็นมือสอง แต่ถ้าเป็นสปายก็ต้องดูว่ามันมากน้อยแค่ไหนเพราะหนังไมได้ sensitive เหมือนบาลอง

ถ้ามีตำหนิแย่แบบที่ว่าก็คงจะต้องทำใจแล้วก็เทียบกับราคาแล้วแหละค่ะว่ายังสมเหตุสมผลอยู่มั๊ย
Keeki
Originally Posted by RLoamDee
เอ...แล้ว Trusted Member จะสามารถตรวจสอบนิสัยแบบนี้
ของผู้ขายได้รึป่าวน้อ..

เห็นใจมากเลยนะคะ อยากให้ผู้ขายรับผิดชอบของๆตัวเองจิงๆเลย
มีตำหนิ แล้วยังเอามาขายโดยบอกว่าของๆตัวเองสภาพดีเนี่ย
ไม่หวายไม่หวาย...

เราว่านะคะ ของแบบนี้น่ะ เค้าไม่ได้โกงเงิน ไม่ได้ขายของปลอม มันก็ไม่น่าจะมีผลกระทบกับ TM นะคะ มองในมุมที่เราเป็นคนซื้อแล้วเคยเจอคนขายแย่ๆ แบบให้ของมาไม่ครบ พอบอกก็หาให้ไม่ได้ แล้วไม่มีการลดราคาหรือออฟเฟอร์อะไรใดๆทั้งสิ้น เราก็เอาไปขายต่อเอง คิดกลางๆส่วนหนึงก็เราโง่ไม่ถามเองด้วย เงินจ่ายไป เค้าก็ส่งของมา ของก็ไม่ได้ปลอม ก็ผิดด้วยกันทั้งคู่

พอเราเป็นคนขายมั่งลูกค้าแบบแย่ๆก็เยอะ จ่ายของราคาเท่านี้จะเอาสภาพ perfect แล้วงี่เง่าสารพัดก็มี

มันก็ดูแลกันยากหน่อย :rolleyes:
jaiko
เอาตามความเป็นจริง เราว่าถ้านัดรับ ก้อควรดูให้ดี คงไม่มีสิทธิ์เรียกร้องจากคนขายทีหลังนะคะ
เวลาเรานัดรับ เราจะบอกเลยว่า ดูให้ดีนะคะ ดูนานๆได้ ไม่รีบ เพราะไม่อยากให้มีปัญหา
เตือนเพื่อนๆให้ค่อยๆดู อย่ารีบนะคะ เงินหลายหมื่น ดูไปเถอะค่ะ
ส่วนคนขาย ก็ควรใจกว้าง ให้เวลาลูกค้าตรวจสอบ จะได้ไม่มีปัญหาค่ะ
noon19
เคยเจอเหมือนกันที่ลงไว้ซะดีเลิศเชียว แต่พอมาเจอมันไม่ใช่แค่ดูแล้วเปนของผ่านการใช้งานแต่มันคือการมีตำหนิ ก็เข้าใจนะคะของมือ2มันก้อไม่ใหม่กิ๊งหรอก แต่ถ้าตำหนิ รอยขาด รอยเปื้อนที่ชัดๆ ก็ควรจะแจ้งแก่ผู้ซื้อด้วยน้า เพราะทุกคนในsbnเหมือนเปนพี่น้องกันนะคะเราว่า ชอบอะไรเหมือนๆกัน เปนสังคมที่น่ารัก เรามาแลกเปลี่ยนในสิ่งที่เราชอบเหมือนๆกัน ไม่ได้มาขายเพื่อเอากำไรอะไรกันมากมายย เพราะงั้นเราว่าถ้าไม่ซื่อสัตย์พูดกันตรงๆ ปัญหาก็จาตามมาเยอะแยะอย่างที่เปนกันเหมือนหลายๆทู้ในนี้อ่าเน้ออ ทำใจค่ะ แม่ค่าดีๆมีอีกเยอะ;)
ratkatu
[SIZE="4"]ถ้านัดเจอ เราแนะนำเพื่อนๆว่าต้องดูให้รอบคอบค่ะ เพราเค้าอาจจะเอาตรงนี้เป็นข้ออ้างได้ค่ะว่าเราได้เห็นและสัมผัสกับสินค้าแล้ว แต่อย่างไรก็เป็นกำลังใจให้นะคะ
noo_pizza
เคยเจอเหมือนกัน
คนขายก็ไม่ได้บอกค่ะ
แต่พอมาถึงบ้านแล้วเห็น แต่ก็ทำใจค่ะเพราะ

1. รอยมันไม่ได้ใหญ่มาก ไม่ได้น่าเกลียดจนเรารับไม่ได้
2. เจ้าของเก่าเองเค้าก็อาจจะไม่เห็นเหมือนกัน

แต่ถ้าเจอมาก ๆ แบบรอยใหญ่ด้านในหมกเม็ดนี่ คงเซ็งเป็ดดดด

ส่วนตัวเคยเจอแต่คนขายน่ารักค่ะ คนซื้อ 95% น่ารัก ...
อีก 5% ละไว้ในฐานที่เข้าใจ...
Dee
เข้าใจคุณจขกทเลยค่ะ เราเคยขายนาฬิกาเรือนนึง เป็นของใช้เองแต่เก็บไว้นานแล้ว พอจะขายก็เอาไปเปลี่ยนถ่าน ได้มาก็พอดีขายได้ เลยนัดดูของกัน ตอนดูของทั้งเราและคนซื้อไม่เห็นรอยขีดบางๆที่สายเลย ก็ตกลงขายกันเรียบร้อย พอกลับมาแล้วคนซื้อโทรแจ้งว่ามีรอยที่สาย เราทั้งคู่แปลกใจกันมาก เราเลยขอซื้อคืนดีกว่า เพราะถือว่าไม่ตรงกับที่เราบอกเค้า แต่คนซื้อน่ารักมาก เค้าบอกว่าเค้าอยากได้อยู่แล้ว ก็เลยเอาเป็นว่าให้เราช่วยออกค่าซ่อมสายให้เค้าส่วนนึงก็พอ เรื่องก็จบลงด้วยดี..เราว่าถ้าทั้งคนซื้อและคนขายไม่มุ่งหวังกำไรเกินไปหรือเน้นค้าขายแบบจริงจัง เรื่องก็น่าจะจบแบบhappy endingได้นะคะ :)
pehn
ถลอก ยังพอทนแต่รอยขาดนี่สิ ไม่น่าทำกันได้ ไม่รู้สึกถึงใจเขาใจเรามั่งเลย
barumbum
เสียความรู้สึกเลยแบบนี้
oatty
ทำไมต้องมีคนขายแบบนี้ด้วยนะ เห็นใจ จขกท ค่ะ
nemoangry
ขอบคุณหลายๆความเห็นนะคะ ก้อเป็นกระทู้เตือนใจให้เพื่อนทุกคนในนี้ระวังให้มากขึ้นถึงแม้จะไปรับของด้วยตนเอง เข็ดจริงๆค่ะ
pop_ab
อย่างงี้คนอยู่ ตจว. แย่เลย
อยากได้ แต่กล้า ๆ กลัว ๆ เกร็ง ๆ ... แถมใบนั้นก็สวย ใบนี้ก็น่าสน .. ปวดใจเหลือเกิ๊น :-(
pinecrest
คนขายไม่น่ารัก :(
Napapach
ถือว่าฟาดเคราะห์ไปเถอะจ๊ะ ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3