ถามด้วยคนค่ะ เวลาซื้อขายในห้องระดับ Hi-end
โดย
ไม่แน่ใจว่าในห้องนี้ เวลาถ้าเราซื้อของในกระทู้มาแล้ว ถ้าจะขายต่อควรจะขายในราคาเท่าเดิมหรือต่ำกว่าในราคาที่เราซื้อมาค่ะ (กรณีที่ได้มาแล้วเกิดไม่เหมาะกับตัวเอง และยังไม่ได้ใช้ต่อ)

ขอความเห็นเพื่อนๆหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
OReO
ถ้าเพิ่งได้ของมาแล้วยังไม่ได้ใช้ ขายต่อในราคาเดิมที่ซื้อมาก็ได้ค่ะ แต่ถ้าซื้อมาและเอามาใช้แล้ว ก็ควรจะลดราคาลงมา
จะลดราคาลงมาแค่ไหน ก็ดูเอาจากว่าซื้อต่อเค้ามานานหรือยัง สภาพยังคงเดิม หรือ มีร่องรอยเพิ่มขึ้น ยังไงลองฟังเพื่อนๆ คนอื่นด้วยละกันนะคะ อาจจะความเห็นต่างกัน
Oldie_Pang
ส่วนตัวแป้งเฉยๆค่ะ ใครจะซื้อมาถูก แต่ว่ามาขายแพง หรือว่า ซื้อมาแพงแต่จะขายถูก เพราะว่าการซื้อขายที่คุณซื้อมาครั้งแรก มันจบลงไปแล้ว ครั้งใหม่ที่คุณจะมาขาย ก้อเป็นการตกลงซื้อขายของคุณกะคนใหม่ แป้งเองไม่มายด์ค่ะ ที่จะรู้ตอนหลังว่า อีใบที่แป้งซื้อมาเนี่ยแพงกว่าที่เจ้าของเดิมได้มา เพราะตอนนั้นที่แป้งตกลงซื้อ มันก้อเป็นราคาที่แป้งพอใจแล้วจ๊ะ

แต่ก้อเข้าใจว่า บางคนอาจจะรับไม่ได้ อาจจะเสียความรู้สึกแต่จริงๆ ก้ไม่มีอะไรกำหนดหรือบังคับเราให้ซื้อที่ราคานั้นใช่มั้ยคะ เราตกลงใจซื้อเอง ถ้าจะมารู้ตอนหลังแป้งเองจะเฉยๆ ค่ะ :wink:
lemon
เห็นด้วยกับ 2 ท่านข้างบนทุกประการค่ะ :wink:
SweetCandyBee
เห็นด้วยกับคุณแป้งค่ะ เพราะราคาที่ตกลงซื้อสุดท้ายเป็นราคาที่ผู้ซื้อและผู้ขายพอใจน่ะค่ะ เท่าที่เห็นตั้งสูงกว่าซื้อมาจากเจ้าของเดิมส่วนมากก็ไม่มากจนน่าเกลียดนะคะ ตั้งเผื่อต่อบ้าง เผื่อค่าส่งบ้างเป็นธรรมดา ไม่ว่ากันเนอะ :lol: :lol:
honeyp
เห็นด้วยกับคุณแป้งค่ะ ราคาที่ซื้อขายได้ เป็นราคาที่ผู้ซื้อและผู้ขายพอใจทั้งสองฝ่าย
จะแพงขึ้นหรือถูกลงมันก็ไม่เกี่ยวกับการซื้อขายครั้งแรกแล้วค่ะ
แต่คนขายคนเดิมอาจจะมีตะหงิดๆใจเล็กน้อย ถ้าตอนที่เค้าขายถูกต่อราคาเยอะ แต่คนซื้อเอาไปขายแพงกว่า อะไรทำนองนี้ค่ะ
KYO
เห็นด้วยกับแป้งทุกประการ 8)
llpowderll
แบบที่บอกเลยค่า
rocky_cb
เห็นด้วยกับน้องแป้งด้วยคนค่ะ

การซื้อ-ขายของกัน การตั้งราคาเป็นความพอใจของคนที่จะขาย

และการซื้อก็เป็นเรื่องของคนซื้อว่าจะพอใจราคาใด

ต่อรองกันได้ถ้าเห็นว่าเขาขายแพงไปค่ะ แพงไปต่อรองไม่ได้ก็ไม่ซื้อ

ครั้นพอต่อรองแล้วพอใจซื้อไป มีคนทักว่า "อ๊ายแพงจัง" อ้าวก็เราต่อเขาเท่านี้นี่นาทำไงอะ
Kingyo
เห็นด้วยกับคุณแป้งค่ะ

^^
PO
เห็นด้วยกับคุณแป้งทุกประการค่ะ
dada
เห็นด้วยกับคุณแป้งค่ะ :D
blanchet
เราก็เห็นด้วยกะคุณแป้งนะ แต่...

คนที่ขายของในเวบนี้ เราว่า เค้าไม่ควรเอากำไรอ่ะ

ถ้าอยากขายเอากำไรเราว่าเค้าควรไปเปิดเวบขายเอง

การขายของในนี้ น่าจะเป็น เพื่อน ขาย ให้ เพื่อน นะ
เราอยากให้เป็นแบบนั้น
ขอบคุณสำหรับทุก คห.นะค่ะ จะได้สบายใจเวลาจะซื้อจะขายค่ะ
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3