เตือนภัย :: แม่ค้าที่ลงรูปขายของ เจอแม่ค้าใน Facebook เอารูปสินค้าเราไปcrop แล้วลงขาย ว่าเป็นของตัวเอง
โดย joyceLV
joyceLV
พอดีไปเจอแม่ค้าคนนึงใน FACEBOOKค่ะ ใช้ชื่อว่า " Brandname Da " รูปดิสเพย์เป็นรูป Speedy azur ใส่หูถักสีน้ำตาลเข้ม

เข้าไปดูเพจของเค้าก็ไม่ได้สนใจอะไรหรอกค่ะทีแรก

พอเข้าไปดู อัลบั้ม Sold out item ของเค้า

ก็ไปพบรูป Chanel timeless tote สี navy blue ของตัวเองค่ะ
แต่ภาพของเค้า crop เอาป้ายชื่อของจ๊อยซ์ออกค่ะ แล้วข้อความคำอธิบายก็ copy ของจ๊อยไปทั้งดุ้นเลย
โหวว... เห็นทีแรกก็งงค่ะ เราไม่รู้จักกับคนๆนี้มาก่อนแน่ๆ
เอารูปของเราไปลงขายได้ไง

แล้วรู้สึกจะมีแม่ค้า SBN อีกหลายคนนะคะ ที่โดนเอาภาพสินค้าของตัวเอง ไป crop เอาป้ายชื่อออกแล้วอ้างว่าเป็นสินค้าของตัวเอง
หรือเป็นบางรูปที่เราเองไม่ได้วางป้าย

แม่ค้าที่โดน เท่าที่จำได้ จะเป็นรูปของพี่อ้อ awesomeisme , คุณ Cherly ภาพของคุณ cherly นี่จะเยอะหน่อยค่ะ

จ๊อยกะว่าจะโพสให้คนใน facebook ได้รู้ว่าเค้าแอบอ้างเอารูปของเรา ก็โพสไม่ได้คค่ะ เค้าก็ล้อกไว้ไม่ให้ใครโพส
ก็เลย PM ไปหาเค้าค่ะ

ไม่รู้ว่าเจตนาที่จริงของเค้านี่แอบอ้างเอารูปเราไปเป็นของตัวเองทำไม
แต่คิดว่าคงไม่ใช่เจตนาดีแน่ๆค่ะ

ยังไงอยากเตือนแม่ค้า และคุณผู้ซื้อนะคะ
1) คุณแม่ค้าทีโพสขายของ วิธีวางป้าย อย่าวางห่างจากตัวสินค้านะคะ เค้าจะได้ไม่เอารูป ไป crop แล้วแอบอ้างได้
2) คุณแม่ค้า หากเป็นไปได้วางป้ายให้ครบทุกภาพนะคะ เพื่อป้องกันการนำรูปเราไปแอบอ้าง ถึงแม้บางทีเราคิดว่า รูปแรกวางป้ายแล้ว รูปมุมต่อๆมา ไม่ต้องวางดีกว่า
เราก็อาจโดนขโมยรูปไปแอบอ้างได้เหมือนกันค่ะ
3) คุณผู้ซื้อโปรดระวังนะคะ ซื้อของตรวจสอบแม่ค้าดูให้แน่ใจนะคะ เผื่อมีคนเอารูปไปหลอกรับพรีออเด้อร์ หรือเอาเพียงรูปไปขอเงินมัดจำ
ตรวจสอบแม่ค้าให้แน่ใจนะคะ หรือเลือกซื้อกับแม่ค้าที่ไว้ใจได้เท่านั้น

ตัวอย่างรูปของจ๊อย ล้อกอิน joyceLV ที่โดนเอาไปแอบอ้าง รูปแรกเป็นตัวอย่างใบที่ลงขายไว้ค่ะ
เอารูปเราไปแอบอ้าง แถว copy คำอธิบายที่จ๊อยเขียนทุกคำเลยค่ะ

ตัวอย่างรูปของคุณอ้อ awesomeisme

ตัวอย่างรูปของคุณ cherly

[url=http://image.ohozaa.com/view/26f94]
 [/url]

ยังมีรูป hermes อีกหลายใบ รูปนาฟิกาอีกหลายเรือนค่ะที่เค้าเอามาแอบอ้างว่าเป็นของเค้าเอง
umabee
OMG เบื่อคนพวกนี้เนอะ ชอบเอาเปรียบคนอื่น อยากหาเงินแต่ไม่อยากลงทุน

ถ้าพวกเราวางป้ายชื่อพร้อมเบอร์ติดต่อ ตรงกลางกระเป๋าเลย เค้ายังจะกล้าเอารูปไปลงขายอีกไม๊

เห็นแล้วเหนื่อยใจ เลย
Keepkling
อยากให้ระวังกันเรื่องรูปกันน่ะค่ะ

เพราะมีอาการหนักกว่า คือ เอารูปของจิงจากที่นี่ไปลงในร้านของก๊อป

บางร้่านก็เซนเซ่อป้าย แล้วพิมชื่อร้านตัวเอง แต่บางร้านก็ไม่เซ็นเซ่อ

ชื่อเจ้าตัวคนขายก็ลงไปติดอยู่ในรูปในร้านขายของก๊อปโดยไม่รู้อิโหน่อิเหน่
ple15
เข้าไปดุ FB เค้า ไม่มีเลยค่ะ มันขึ้นแต่ Dalha Flower Brandname อ่ะค่ะ
modellofts
[SIZE="5"]ย๊ากกกก อยากบอกว่าเจอกะตัวเหมือนกันค่า facebook "brandname da" เนี้ย ไม่ใช่กระเป๋านะแต่เป็นยาทาเล็บอ่ะ ลงภาพยาทาเล็บไว้ที่ fanpage ตัวเอง เป็นภาพที่ถ่ายเองกับมือ อยู่ๆวันเดียวกันตอนเย็นมีลูกค้ามาถามว่ารู้จักกับเพจ brandname da หรอ ก้เลยลองเสริ์ชดู โอ้โห ก๊อบไปหลายภาพมาก ประหนึ่งว่าเป็นของตัวเอง -*- เพลียยยย
joyceLV
หลังจากที่จ๊อย PM ไปต่อว่าเค้า ตอนนี้เค้าก็ได้ลบจ๊อยออกจากเฟซบุ๊คแล้วค่ะ

ในเฟซบุ๊คเค้ามีเพื่อน 1,000 กว่าคนเลย

กลัวว่าจะมีคนตกเป็นเหยื่อ หลงเชื่อเค้าจังเลยค่ะ
Amy-Thailand
โห ทำไปได้ ไม่มียางอายเลยนะคะเนี่ย

รูป Background ชุดเก้าอี้ของคุณ Awesomeisme เนี่ย คนที่เล่น sbn บ่อยๆ จะรู้เลยค่ะว่าเป็นรูปของคุณอ้อ

ก้อปรูปคนอื่นมาใช้หน้าตาเฉย สามัญสำนึกอยู่ไหนคะเนี่ย -"-

เพลียแทนคุณจ๊อยค่ะ
eah
อ่า เราก็เพิ่งเปิดไปเจอเป็นของเราเหมือนกัน เอามาประจานเลยดีกว่า web : PRAMOOL.COM เออเราขายของแท้แต่ก็เอาไปลงเป็นของcopy เออดีนะไม่มีปัญญาถ่ายของตัวเองแล้วยังมาหน้าด้านอีกจริงมั๊ย "ณัฐณ.. เต..(กทม)"

ต่อไปเราจะวางป้ายชื่อทุกอย่างเท่าที่ทำได้เลย เห็นอย่างนี้มันของขึ้น อ้อ!"ณัฐณ.. เต..(กทม)" ผ่านมาเห็นทู้นี้ ก็ช่วยลบมันออกเหอะ อย่าหน้าด้านว่าเป็นของตัวเอง แล้วก็อย่ามาแถว่าเป็นของที่ถ่ายกับตัวเอง อยากรู้ถ่ายที่ไหนวานบอก?

ด้านล่างนี้เป็นกระทู้ที่เค้าขายค่ะ

สาย strap LV Damier ขนาดกว้าง 16 มม. ของ Copy ใหม่No : 8918984 ราคาปัจจุบัน ไม่มีผู้เสนอราคา (ต่ำกว่าราคาขั้นต่ำ)ราคาเริ่มต้น :450 บาท เวลาที่เหลือการประมูลยุติแล้วจำนวนการเสนอราคา :0 (ประวัติการเสนอราคา) เริ่มประมูลจ. 08 ส.ค 2554 16:29:25ที่อยู่ของผู้ขาย :11111 ปิดประมูลพฤ. 11 ส.ค 2554 16:29:25 ผู้ขายสินค้าKakakeke (11)
(กดดูคำติชม) (สินค้าทั้งหมดของผู้ขาย)
ชื่อในบัตร ปชช : ณัฐณ.. เต..(กทม)ลงทะเบียนเมื่อ : พ. 05 ม.ค 2554 00:56:33การชำระเงิน :ดูในรายละเอียดสินค้า ผู้เสนอราคาสูงสุดกดที่นี่เพื่อติดต่อผู้ขาย

รายละเอียดสินค้า

เก็บลงปาล์ม  เก็บลงบันทึกส่วนตัว  ส่งให้เพื่อน

สินค้าที่ประกาศขาย เป็นของสมาชิกนำมาปิดประกาศ ทางเว็บประมูลดอทคอมไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง
หากพบเห็นสินค้าละเมิดลิขสิทธิ์ ผิดกฏหมาย รบกวนแจ้งทางเว็บ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด
[ ร่วมรณรงค์ซื้อสินค้าจากผู้ขายที่มีรูปสินค้า และชื่อ Login บนกระดาษวางคู่สินค้า หากไม่มีผู้ขายอาจไม่มีสินค้าในรูป ]

โปรดระวัง ช่วงนี้มิจฉาชีพระบาด ถ้าผู้ขายต้องการให้โอนเงินให้ก่อน (ถึงแม้จะส่งสำเนาบัตรให้ทางเว็บ  ) ควรโอนเงินผ่านเว็บมาสเตอร์ (รับเฉพาะสินค้าถูกกฏหมายนะครับ กดที่นี่เพื่อดูรายละเอียด) โดยเฉพาะสินค้าที่มีราคาแพงกว่า 500 บาท ! เสียดาย ดีกว่าเสียเงินครับ

ถ้าผู้ขายไม่ยอมโอนเงินผ่านเว็บ และเขียนคำติให้สามารถแจ้งให้ลบออกให้ได้ครับ
* ในกรณีที่ต้องการโอนเงินให้ก่อน ควรขอเบอร์โทรศัพท์บ้านของผู้ขาย และโทรเช็ค (เพราะถ้ามีปัญหาสามารถติดตามได้ดีกว่ามือถือ)
ประมูลสาย STRAP DAMIER สำหรับกระเป๋า LV ค่ะ ซื้อมา 590 แต่ไม่ได้ใช้เพราะได้มาแล้วลองเกี่ยวกับกระเป๋าแล้วไม่ชอบเท่าที่คิด

เลยขอปล่อยกันแบบแบ้งกันใช้เลยนะคะ ขายบิดแรกเลยค่ะ
ตอนนี้หายามากๆ ใครได้ไปคุ้มสุดๆ ขอค่าส่งแบบลงทะเบียน 50 บาทด้วยค่ะ Added by the Seller on Mon Aug 8 16:34:38 2011:
ขนาดกว้าง 16 mm นะคะ จะรองรับน้ำหนักได้ดีกว่าขนาด 12 mm ค่ะ
สั่งมาจากร้านนำเข้าของหายากมากเลยค่า
สายสะพายปรับได้ 4 ระดับ
ความยาวโดยรวมประมาณ 31 - 34 นิ้วค่ะ

มีแต่สายอย่างเดียวนะคะ ไม่มีอุปกรณ์อื่น ของใหม่ไม่เคยใช้ค่ะ

chiko
เคยเห็นร้านนี้ใน Facebook ค่ะ ตอนแรก add เค้า แต่เค้าไม่ยอมรับ แต่ส่ง inbox กลับมาถามว่ารู้จักเค้าเหรอ เราเลยบอกว่าพอดีสนใจกระเป๋าของเค้า ไปเห็นในหน้าวอลล์ของเพื่อนที่เค้า Tag มา เค้าก็เลยรับ add แต่พอเข้าไปดู.........เห็นเลยว่ามีกระเป๋าของหลายๆคนในนี้ที่เคยลงขาย อาทิเช่น กระเป๋า Hermes kelly สี Rose shocking pink ของคุณ ปุ๋ย Prettyporch กระเป๋า chanel ของร้านคุณ รี่ Cherryl และท่านอื่นๆอีกมากมายค่ะ อย่างไรเพื่อนๆก็ระวังกันหน่อยนะคะ เพราะรูปส่วนใหญ่เค้าเอามาจากใน SBN เราทั้งนั้นเลยค่ะ
Eddy
อยากบอกจิงๆ ว่า เอ้ดดี้เจอเยอะมาก มากจนกลายเป้นเรื่องปกติในชีวิตประจำวันไปแล้ว
เจอจนขำ แล้วก้แก้ปัญหาไปเป็น caseๆ
ที่รู้เพาะมีคนในนี้ PM หรือ e-mail มาบอกจ้า
แนะำนำเลยว่า โทรไปคุยกะเค้า

AwesomeIsMe
[SIZE="3"]ขอบคุณคุณ JoyceLV นะจ๊า อ้อหา Brandname Da ไม่เจอ ยังไงถ้าคุณจ๊อยซ์โพสต์ที่ Wall เค้าได้ และก็ฝากโพสต้ด้วยนะจ๊าว่า

อ้อ AWESOMEISME ที่ Siambrandname ไม่ว่าอะไรถ้า Brandname Da เอารูปไปลงเพื่อขายจริงหรือแม้แต่สร้างเครดิตให้ตัวเองว่าเคยมีของขาย แต่ถ้าเอาไปลงเพราะเป็นมิจฉาชีพจะหลอกเอาเงินจากคนอื่นและมีแม้แต่คนเดียวที่โดนคุณหลอกโดยใช้รูปของๆอ้อ ... I WILL HUNT YOU DOWN....

ขอเพิ่มนิสนึงนะจ๊า มีแม่ค้าก็หลายคนอยู่นะจ๊า ที่มาซื้อไปขายต่อนะจ๊า ทั้งที่อยู่ใน Siambrandname, Facebook, Siamnaliga และที่เป็นร้านนะจ๊า บางทีเค้าก็ขอให้อ้อถ่ายรูปแบบไม่วางป้ายให้เพื่อไปลองเสนอลูกค้าก่อนอ้อก็ถ่ายให้ได้ค่ะ และจะเอาไปบวกเท่าไหร่สามารถก็บวกไปสิคะขายได้ก็ชื่นชมค่าก็เก่งน่ะ สนับสนุนด้วยซ้ำ แค่บอกกันตรงๆขอกันตรงๆ และอย่าไปหลอกใครเพราะเป็นเรื่องที่อ้อเกลียดที่สุดและไม่ยอมปล่อยไปเฉยๆและจะให้จบง่ายๆไม่มีทางค่ะ

ขอบคุณอีกทีจ้าคุณจ๊อยซ์ THX THX.^^...
Lillylove
เข้าไปดูเหมือนกันค่ะ แต่หาไม่เจอเลยค่ะ เจอแค่ Dalha Flower Brandname เหมือนคุณเปิ้ลเหมือนกันค่ะ
pocahontas
โอ้..ทำแบบนี้ไม่น่ารักเลยนะคะ น่าจะไม่ผิดกฎหมายแต่ผิดมารยาทแน่ๆค่ะ :(
joyceLV
Originally Posted by AwesomeIsMe
[SIZE="3"]ขอบคุณคุณ JoyceLV นะจ๊า อ้อหา Brandname Da ไม่เจอ ยังไงถ้าคุณจ๊อยซ์โพสต์ที่ Wall เค้าได้ และก็ฝากโพสต้ด้วยนะจ๊าว่า

อ้อ AWESOMEISME ที่ Siambrandname ไม่ว่าอะไรถ้า Brandname Da เอารูปไปลงเพื่อขายจริงหรือแม้แต่สร้างเครดิตให้ตัวเองว่าเคยมีของขาย แต่ถ้าเอาไปลงเพราะเป็นมิจฉาชีพจะหลอกเอาเงินจากคนอื่นและมีแม้แต่คนเดียวที่โดนคุณหลอกโดยใช้รูปของๆอ้อ ... I WILL HUNT YOU DOWN....

ขอเพิ่มนิสนึงนะจ๊า มีแม่ค้าก็หลายคนอยู่นะจ๊า ที่มาซื้อไปขายต่อนะจ๊า ทั้งที่อยู่ใน Siambrandname, Facebook, Siamnaliga และที่เป็นร้านนะจ๊า บางทีเค้าก็ขอให้อ้อถ่ายรูปแบบไม่วางป้ายให้เพื่อไปลองเสนอลูกค้าก่อนอ้อก็ถ่ายให้ได้ค่ะ และจะเอาไปบวกเท่าไหร่สามารถก็บวกไปสิคะขายได้ก็ชื่นชมค่าก็เก่งน่ะ สนับสนุนด้วยซ้ำ แค่บอกกันตรงๆขอกันตรงๆ และอย่าไปหลอกใครเพราะเป็นเรื่องที่อ้อเกลียดที่สุดและไม่ยอมปล่อยไปเฉยๆและจะให้จบง่ายๆไม่มีทางค่ะ

ขอบคุณอีกทีจ้าคุณจ๊อยซ์ THX THX.^^...

เค้ายน่าจะไม่มีเจตนาดีนะคะ
เพราะเค้าไม่เห็นตอบ ไม่เห็นชี้แจงอะไรกลับมาเลยค่ะ แถมยังลบจ๊อยออกจากเฟซบุ๊คอีก

ส่วนชื่อเค้า Brandname Da เนี่ย มันตั้งไว้ไม่ให้ search ในเฟซบุ๊คเจออะึค่ะ
แต่วิธีการหาลูกค้าของเค้าคือ ADD ไปหาลูกค้าเองอะค่ะ ในหน้าwallเค้าก็ตั้งไม่ให้พิมข้อความอะไรได้เลย
ทำได้เพียงส่ง PM หาเท่านั้น เค้าคงคิดว่าจะเจอปัญหา เจ้าของรูปเข้ามาเจอรูปตัวเองเข้า เค้าเลยไม่ตั้งให้ใครพิมอะไรได้เลย
แต่จำได้ค่ะ เค้าขายยาทาเล็บ OPI ขายเยอะมากๆ

ส่วน Brandname Daเนี่ยก็ไม่เคยแจ้งมาหาจ๊อยนะคะว่า ขอรูป chanel Timless tote ไปเสนอลูกค้าหน่อยรึอะไรเลย
เลยขอสรุปนะคะว่า เค้าก็คงเอารูปเราไปทำในทางไม่ดีแน่ๆค่ะ
AwesomeIsMe
งั้นอ้อจะหาเค้าบน facebook ได้ยังไงบ้างจ๊า ขอรบกวนหน่อยจ้า
rycool
โห!!นี่ถ้าน้องจ๊อยซ์ไม่ไปเจอก็ไม่รู้นะคะว่ามีคนแบบนี้อยู่ด้วย

เราเดานะคะ ว่าถ้าไม่ได้เป็นพวกจะหลอกเงินคนซื้อทั้งๆที่ไม่มีของ
แต่อาจเป็นกรณี จับเสือมือเปล่าค่ะ ประมาณว่าลงรูปที่cropไว้จากคนอื่นๆ แล้วตั้งราคาแรงหน่อย
พอมีคนต่อราคามา รับมัดจำแล้ว ก็จะติดต่อไปยังเจ้าของรูปตัวจริง เพื่อขอต่อราคาและซื้อไปทำกำไรอีกที

อันนี้เรามองหลายๆมุมนะคะ ซึ่งจะยังไงก็ไม่ควรทำไม่ว่ากรณีใด อยากได้กำไรต้องลงทุนค่ะ อย่าเล่นมักง่าย

ว่าแต่เก้าอี้คุณอ้อนี่เป็นเอกลักษณ์มากค่ะ เห็นปุ๊บ จำได้ปั๊บ^_^
chiko
คิดว่าคงจะมีอะไรน่าสงสัยไม่ชอบมาพากลเช่นกันค่ะ เพราะก่อนหน้าที่เค้าจะเปลี่ยนชื่อมาเป็น Brandname Da เค้าก็ใช้อีกชื่อนึงน่ะค่ะ พอเรา add เค้าเข้าไปเห็นของ ก็จำได้ว่าของเพื่อนเราบางคน เค้าก็รีบ Delete เราออกจาก friend list เค้า แล้วก็เปลี่ยนชื่อ facebook เค้าเพื่อให้หาไม่เจอ และเช่นกันค่ะ ตอนนี้เค้าก็เปลี่ยนชื่อไปอีกแล้วค่ะ พร้อมกับเปลี่ยนรูป Profile ด้วย ตอนนี้เปลี่ยนเป็นรูปเค้ก 1 ชิ้น -___-! อย่างไรเพื่อนๆก็ระวังกันหน่อยนะคะ
mama-modern
เวณกรรมเราเพิ่งสั่งยาทาเล็บเค้าไปชักไม่อยากได้ละ
ตอนนี้เปลี่ยนชื่อเฟส + เปลี่ยนรูปโปร์ไฟล์

Da Smlie
ดูกระทู้ทั้งหมดในชุมชน จาก  Downtown ดูกระทู้ในหมวด ดูกระทู้ในหมวดย่อย
กระทู้แนะนำจากการคัดเลือกอัตโนมัติ
1
2
3